இன்ஃபோசிஸ் vs டிசிஎஸ் vs எச்சிஎல் டெக் vs விப்ரோ: ஆக்சென்ச்சர் ஆண்டு வருவாய் மற்றும் லாபத்திற்கான கணிப்புகளை குறைத்து, சுமார் 19,000 வேலை வெட்டுகளை அறிவித்த போதிலும், இந்திய ஐடி பங்குகள் வெள்ளிக்கிழமை 2 சதவீதம் வரை அதிகரித்தன. இருப்பினும், ஆக்சென்ச்சரின் வலுவான அவுட்சோர்சிங் செயல்திறன் இந்திய தகவல் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களுக்கு சாதகமாக இருப்பதாக ஆய்வாளர்கள் நம்புகின்றனர்.

ஆக்சென்ச்சர் தனது FY23 வருவாய் நிலையான நாணயத்தின் (CC) வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலின் முதல் முனையை 8-11 சதவீதத்திலிருந்து 8-10 சதவீதமாக குறைத்துள்ளது, இது தலால் ஸ்ட்ரீட் கட்டமைத்ததை விட குறைவாக இருந்தது. இது $15.81 பில்லியன் வருவாயைப் பதிவு செய்துள்ளது. இரண்டாவது காலாண்டில் – CC அடிப்படையில் 9 சதவீதம் ஆண்டு வளர்ச்சி, இது 6-10 சதவீதம் என்ற அதன் வழிகாட்டுதல் குழுவின் மேல் இறுதியில் இருந்தது. நிர்வகிக்கப்பட்ட சேவைகள் பிரிவில் ஆர்டர் முன்பதிவு வலுவாக இருந்தது, ஆனால் ஆலோசனையில் சற்று மென்மையாக இருந்தது, பணியாளர்களின் வளர்ச்சியில் முடக்கப்பட்ட வர்ணனை மட்டுமே வேதனையான இடமாக இருப்பதாக ஆய்வாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

ஆக்சென்ச்சரின் காலாண்டு எண்கள் மற்றும் வழிகாட்டுதலுக்குப் பிறகு, தலால் ஸ்ட்ரீட் ஆய்வாளர்கள் சிறிய சகாக்களை விட இன்ஃபோசிஸ் மற்றும் டெக் மஹிந்திரா (டெக்எம்) போன்ற பெரிய தொப்பி ஐடி பங்குகளை விரும்புகிறார்கள். இருப்பினும், அவர்களின் கருத்துக்கள் வேறுபடுகின்றன, இருப்பினும் சில ஆய்வாளர்கள் துறைக் கண்ணோட்டத்தில் இன்னும் எச்சரிக்கையாக உள்ளனர்.

“பெரிய ஒப்பந்தங்களில் வாடிக்கையாளர்களின் கவனம் அதிகரிப்பது மற்றும் சிறிய டீல்களின் மந்தநிலை ஆகியவை நடுத்தர/சிறிய அளவிலான நிறுவனங்களை விட பெரிய ஐடி நிறுவனங்களை சாதகமாக நிலைநிறுத்துகின்றன” என்று ஜெஃப்ரீஸ் ஆய்வாளர்கள் அக்ஷத் அகர்வால் மற்றும் அங்கூர் பந்த் தெரிவித்தனர்.

அக்சென்ச்சர் பொதுவாக உலகளாவிய தகவல் தொழில்நுட்பத் துறைக்கு ஒரு மணிக்கொடியாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் உலகளாவிய நிறுவனத்தின் வர்ணனை மற்றும் வணிகக் கண்ணோட்டத்தின் அடிப்படையில் இந்திய தகவல் தொழில்நுட்பத் துறைக்கான வாய்ப்புகளை ஆய்வாளர்கள் மதிப்பிடுகின்றனர்.

நோமுரா இந்தியா, இந்திய தகவல் தொழில்நுட்ப சேவைகளுக்கான தேவைக் கண்ணோட்டத்தில் அக்கறையுடன் இருப்பதாகவும், பெரிய கேப்களுக்கான FY23 மதிப்பீடுகளுக்கு எதிராக FY24 இல் 300 bps மெதுவான வருவாய் வளர்ச்சியை (YY 8.2 சதவீதம்) எதிர்பார்க்கிறது என்றும் கூறியது. FY24 இல் நிறுவனங்கள் முழுவதும் செயல்பாட்டு செயல்திறன் கணிசமாக மாறுபடும் என்று எதிர்பார்க்கிறது. இன்ஃபோசிஸ் மற்றும் டெக்எம் ஆகியவை பெரிய தொப்பியிலும், மிட் கேப் ஸ்பேஸில் கோஃபோர்ஜ் மற்றும் பெர்சிஸ்டண்ட் சிஸ்டம்ஸ் ஆகியவையும் அதன் சிறந்த IT தேர்வுகளில் அடங்கும்.

ஆக்சென்ச்சரின் வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் வழிகாட்டுதலின் வெட்டு இரண்டும் எதிர்பார்ப்புகளை விட சிறப்பாக உள்ளது என்று நுவாமா நிறுவன பங்குகள் கூறியுள்ளது. “FY23 இன் தொடக்கத்தில், கன்சல்டிங் பிரிவு உயர்-மத்திய-ஒற்றை இலக்கத்தில் வளரும் என்று அக்சென்ச்சர் எதிர்பார்த்தது, ஆனால் இப்போது அது ஆலோசனையானது நடுத்தர-ஒற்றை இலக்கத்தில் வளரும் என்று எதிர்பார்க்கிறது. மாறாக, மேக்ரோ ஹெட்விண்ட்ஸ் இருந்தபோதிலும், அவுட்சோர்சிங் இரட்டை இலக்கத்தில் வளரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது (முன்னர் வழிகாட்டப்பட்டபடி) வாடிக்கையாளர்கள் செயல்திறனை மேம்படுத்துவதற்கும் மாற்றத்தை மேம்படுத்துவதற்கும் தொழில்நுட்பத்தில் தொடர்ந்து முதலீடு செய்வதால், தேவை தொடர்ந்து நெகிழ்ச்சியுடன் உள்ளது,” என்று அது கூறியது.

எம்கே குளோபல் இன்ஃபோசிஸ், விப்ரோ, டெக் மஹிந்திரா, ஹெச்சிஎல் டெக் மற்றும் டிசிஎஸ் ஆகியவற்றை டயர்-1 இடத்தில் அதன் பெக்கிங் ஆர்டராகக் கொண்டுள்ளது.

அக்சென்ச்சரின் வருவாய், கடந்த சில காலாண்டுகளில் காணப்பட்ட செயல்திறன் குறைவாக இருந்தாலும், அதன் வழிகாட்டுதலின் மேல் முனைக்கு நெருக்கமாக இருப்பதாக அது கூறியது.

FY23க்கான அதன் கரிம வருவாய் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலின் நடுப்பகுதியை அக்சென்ச்சர் தக்கவைத்துள்ளது (முந்தைய 5.5-8.5 சதவீதத்திற்கு எதிராக 6-8 சதவீதம். ஆலோசனை வணிகமானது ஒப்பந்த உட்கொள்ளல் மற்றும் வருவாய் வளர்ச்சி ஆகிய இரண்டிலும் மிதமான நிலையைக் கண்டுள்ளது, ஆனால் நிர்வகிக்கப்பட்ட சேவைகள் அதன் வலுவான வளர்ச்சி வேகத்தைத் தக்கவைத்துக் கொண்டன. , எம்கே கூறினார்.

டீல் முன்பதிவு Q2 இல் பெரிய உருமாற்ற ஒப்பந்தங்களால் உந்தப்பட்டது, அதே சமயம் வாடிக்கையாளர்கள் மேக்ரோ நிச்சயமற்ற நிலைகளுக்கு மத்தியில் எச்சரிக்கையாக மாறுவதால், முடிவெடுப்பதில் தாமதம் மற்றும் சிறிய ஒப்பந்தங்களில் இடைநிறுத்தம் ஏற்படுகிறது,” என்று அது கூறியது. ஒரு கூர்மையான வீழ்ச்சி.

டீல்-மிக்ஸ் மற்றும் ஒப்பீட்டு மதிப்பீட்டின் மாற்றத்தைக் கருத்தில் கொண்டு, இடைத் தொப்பிகளை விட பெரிய தொப்பிகளை தரகு விரும்புகிறது.

பணிநீக்கங்கள் குறித்து மோதிலால் ஓஸ்வால் கூறுகையில், ஆக்சென்ச்சர் வேண்டுமென்றே அதன் எண்ணிக்கையை குறைக்கிறது (பயன்பாடு 91 சதவீதமாக உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ளது) கூட்டு பணவீக்க தாக்கத்தை குறைக்கிறது மற்றும் அதன் செயல்பாடுகளை நெறிப்படுத்துகிறது.

“அக்சென்ச்சர் காலாண்டில் அதிக முன்பதிவுகளை வழங்கியது. அதே நேரத்தில், இது ஹெட்கவுண்ட் குறைப்புகளை அறிவித்துள்ளது மற்றும் 3QFY23க்கான முடக்கப்பட்ட பணியமர்த்தலைக் குறிக்கிறது, இது எதிர்மறையானது. நிர்வாக வர்ணனை பலவீனமான மேக்ரோ இருந்தபோதிலும் நிலையான தேவை வேகத்தைக் குறிக்கிறது. நடுத்தர காலத்தில் நல்ல தேவை மற்றும் வலுவான விளிம்பு மீட்சியை எதிர்பார்க்கிறோம் என்பதால், இத்துறையில் எங்கள் நேர்மறையான நிலைப்பாட்டை நாங்கள் பராமரிக்கிறோம். TCS, HCL Tech மற்றும் Infosys ஆகியவை அடுக்கு I IT இடத்தில் எங்களின் விருப்பமான தேர்வுகளாக இருக்கின்றன” என்று அது கூறியது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளையும் எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link