பெய்ரூட் (ராய்ட்டர்ஸ்) – கிழக்கு சிரியாவில் ஈரான் சார்பு நிலைகள் மீது அமெரிக்க வான்வழித் தாக்குதல்களில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 19 ஆக உயர்ந்துள்ளது என்று சிரிய போர் கண்காணிப்பாளர் சனிக்கிழமை தெரிவித்தார், அமெரிக்காவிற்கும் ஈரானுடன் இணைந்த படைகளுக்கும் இடையே பல ஆண்டுகளாக நடந்த மிக மோசமான பரிமாற்றங்களில் ஒன்றாகும். .

வியாழன் அன்று ட்ரோன் தாக்குதலுக்கு பதிலடியாக கிழக்கு சிரியாவில் அமெரிக்கா தாக்குதல்களை நடத்தியது, அதில் ஒரு அமெரிக்க ஒப்பந்ததாரர் இறந்தார், மேலும் ஒருவர் ஐந்து அமெரிக்க துருப்புக்களுடன் காயமடைந்தார். இந்த தாக்குதல் ஈரானிய வம்சாவளியைச் சேர்ந்தது என்று வாஷிங்டன் தெரிவித்துள்ளது.

ஐக்கிய இராச்சியத்தை தளமாகக் கொண்ட மனித உரிமைகளுக்கான சிரிய கண்காணிப்பு அமைப்பின் கூற்றுப்படி, ஈரானின் புரட்சிகர காவலர் படையுடன் இணைந்த குழுக்களால் பயன்படுத்தப்பட்ட சிரியாவில் உள்ள வசதிகள் மீது அமெரிக்கா நடத்திய பதிலடி தாக்குதல்களில் மொத்தம் 19 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

வான்வழித் தாக்குதல்களில் மூன்று சிரிய துருப்புக்களும், அரசாங்க சார்பு போராளிகளில் 11 சிரிய போராளிகளும், அரசாங்கத்துடன் இணைந்திருந்த ஐந்து சிரிய அல்லாத போராளிகளும் கொல்லப்பட்டதாக போர் கண்காணிப்பாளர் கூறினார்.

மானிட்டரின் தலைவரான ரமி அப்தெல் ரஹ்மானால் வெளிநாட்டவர்களின் தேசியத்தை குறிப்பிட முடியவில்லை. ராய்ட்டர்ஸால் சுயாதீனமாக எண்ணிக்கையை உறுதிப்படுத்த முடியவில்லை.

ஆரம்ப பரிமாற்றம் tit-for-tat வேலைநிறுத்தங்களின் சரத்தைத் தூண்டியது. மற்றொரு அமெரிக்க சேவை உறுப்பினர் காயமடைந்தார், அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, மற்றும் உள்ளூர் ஆதாரங்கள் சந்தேகத்திற்குரிய அமெரிக்க ராக்கெட் தாக்குதல் கிழக்கு சிரியாவில் பல இடங்களில் தாக்கியது.

அமெரிக்கர்களைப் பாதுகாக்க அமெரிக்கா “வலிமையுடன் செயல்படும்” என்று ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் வெள்ளிக்கிழமை ஈரானுக்கு எச்சரித்தார்.

சிரியாவின் 12 ஆண்டுகால மோதலின் போது ஜனாதிபதி பஷர் அல்-ஆசாத்திற்கு ஈரான் முக்கிய ஆதரவாளராக இருந்து வந்தது.

லெபனான் குழுவான ஹெஸ்பொல்லா மற்றும் தெஹ்ரான் சார்பு ஈராக் குழுக்கள் உட்பட ஈரானின் பினாமி போராளிகள் கிழக்கு, தெற்கு மற்றும் வடக்கு சிரியாவின் பகுதிகளிலும் தலைநகரைச் சுற்றியுள்ள புறநகர்ப் பகுதிகளிலும் ஆதிக்கம் செலுத்துகின்றனர்.

சிரியாவில் தெஹ்ரானின் வளர்ந்து வரும் பிடிப்பு வழக்கமான இஸ்ரேலிய வான்வழித் தாக்குதல்களை ஈர்த்தது, ஆனால் அமெரிக்க வான்வழித் தாக்குதல்கள் மிகவும் அரிதானவை. ஈரானின் ட்ரோன் திட்டம் குறித்து அமெரிக்கா எச்சரிக்கை விடுத்து வருகிறது.

(பிரான்சஸ் கெர்ரி மற்றும் பெர்னாடெட் பாம் ஆகியோரால் மாயா கெபிலியின் எடிட்டிங் அறிக்கை)Source link