சென்னையைச் சேர்ந்த நரம்பியல் அறுவை சிகிச்சை மருத்துவர் பிரித்திகா சாரியிடம் பேசினோம்….

“ஹார்ட் அட்டாக் எனப்படும் மாரடைப்பு ஏற்படும் விகிதம் ஆண்களுக்கு அதிகம். ஆனால் மெனோபாஸ் வந்துவிட்ட பெண்களுக்கு ஆண்களுக்கு இணையாக மாரடைப்பு ஆபத்து அதிகரிக்கும்.

பிரெயின் அட்டாக்கும் கிட்டத்தட்ட அப்படித்தான். ஈஸ்ட்ரோஜென் எனப்படும் பெண் ஹார்மோன் சுரக்கும்வரை மூளைக்கு ஓரளவுக்குப் பாதுகாப்பு கிடைக்கும். மெனோபாஸுக்கு பிறகு ஈஸ்ட்ரோஜென் சுரப்பு குறைவதால் மாரடைப்பு மாதிரியே பிரெயின் அட்டாக் ஆபத்து பெண்களுக்கு அதிகரிக்கும். புகை, மதுப் பழக்கங்கள், கட்டுப்பாடில்லாத ரத்த அழுத்தம் மற்றும் ரத்தச் சர்க்கரை போன்ற விஷயங்கள் பிரீயின் அட்டாக் ஆபத்தை ஆண், பெண் பாகுபாடின்றி அதிகரிப்பவை.

நரம்பியல் அறுவை சிகிச்சை மருத்துவர் பிரித்திகா |  சென்னை

நரம்பியல் அறுவை சிகிச்சை மருத்துவர் பிரித்திகா | சென்னை

மூளையை பாதிக்கும் மூன்றுவித பாதிப்புகளில் ஒன்று ‘ஹெமராஜிக் ஸ்ட்ரோக்’. மூளையில் ரத்தம் கசிவதால் ஏற்படுவது ‘ஹெமராஜிக் ஸ்ட்ரோக்’ (ஹெமராஜிக் ஸ்ட்ரோக்). இதற்குப் பல காரணங்கள் இருக்கலாம். பிறவியிலேயே ரத்தக்குழாய்களின் சுவர்கள் பலவீனமாக இருக்கலாம். மூளைப்பகுதியில் குட்டி பலூன் போல ஒட்டிக்கொண்டிருக்கும். அனியூரிசம் (அனுரிசம்) எனப்படும் இது, பல வருடங்களாக சைலண்டாக இருந்து திடீரென வெடித்தது.

ரத்த அழுத்தம் திடீரென அதிகரித்தாலும் ரத்தக்குழாய் வெடித்து மூளையில் ரத்தம் கசியலாம். மிக அரிதாக தலையில் அடிபடுவதால் இந்தப் பிரச்னை. இதில் மூளையில் ரத்தக் கசிவு ஏற்படும்.Source link