செக்யூரிட்டீஸ் அண்ட் எக்ஸ்சேஞ்ச் போர்டு ஆஃப் இந்தியா (செபி) மேம்படுத்தப்பட்ட வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் நிர்வாகத்தில் தொடர்ந்து கவனம் செலுத்தி, பல மாற்றங்களை கொண்டு வருவதில் முக்கிய பங்காற்றியுள்ளது. தொழில்துறையின் வளர்ச்சியுடன், மியூச்சுவல் ஃபண்ட் முதலீட்டாளர்களின் நலன்களைப் பாதுகாப்பதில் பரஸ்பர நிதி அறங்காவலர்களின் பங்கு இன்னும் முக்கியமானதாக மாறியுள்ளது. அறங்காவலர்கள் மற்றும் சொத்து மேலாண்மை நிறுவனங்களின் (AMCs) பொறுப்புகளை நெறிப்படுத்துதல் மற்றும் அறங்காவலர்கள் தங்கள் நம்பிக்கைக்குரிய கடமைகள் மற்றும் மேற்பார்வைப் பாத்திரங்களில் தங்கள் கவனத்தைச் செலுத்த முடியும் என்பதை உறுதிப்படுத்துதல். செபி இந்த ஆண்டு பிப்ரவரி 9 அன்று, பொதுக் கருத்துகளைப் பெறுவதற்காக ‘மியூச்சுவல் ஃபண்ட் அறங்காவலர்களின் பங்கு மற்றும் கடமைகளின் மதிப்பாய்வு’ என்ற புதிய ஆலோசனைக் கட்டுரையை வெளியிட்டது.

முக்கிய பொறுப்புகளில் கவனம் செலுத்துங்கள்

ஏஎம்சியின் சமர்ப்பிப்புகள் அல்லது வெளிப்புற உத்தரவாதங்களை மட்டும் நம்பாமல், ஏஎம்சியின் இணக்கத்தை அறங்காவலர்கள் சுயாதீனமாக மதிப்பீடு செய்ய வேண்டும் என்று செபியின் ஆலோசனைக் கட்டுரை விரும்புகிறது. AMC கள், விதிவிலக்கு அறிக்கைகள் அல்லது பகுப்பாய்வுத் தகவல்களை அறங்காவலர்களிடம் தங்கள் மேற்பார்வைப் பாத்திரத்திற்கு மதிப்பு சேர்க்க வேண்டும். AMC இன் முடிவில் பொருத்தமான வழிமுறைகள் மற்றும் அமைப்புகள், தரவு, அறிக்கைகள் மற்றும் எச்சரிக்கைகள் ஆகியவற்றை மதிப்பீடு செய்வதற்கும், அறங்காவலர்களால் உரிய கவனம் செலுத்துவதற்கும் அவசியம்.

இது ஒட்டுமொத்த நிர்வாகத்திற்கு குறிப்பிடத்தக்க வகையில் உதவும் என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். மேலும், அறங்காவலர்களின் நெருக்கமான கண்காணிப்பு, ஒருபுறம், AMC களின் செயல்பாட்டில் மிகவும் வெளிப்படையான மற்றும் செயல்முறை-உந்துதல் கலாச்சாரத்தை ஊக்குவிக்கும் மற்றும் மறுபுறம் அமைப்பில் முதலீட்டாளர்களின் நம்பிக்கையை அதிகரிக்கும். வளர்ந்த சந்தைகளை விட இந்தியாவின் AUM மற்றும் GDP விகிதம் இன்னும் கணிசமாகக் குறைவாக இருப்பதால், முதலீட்டாளர்களின் நம்பிக்கையைப் பெறுவதன் முக்கியத்துவத்தை போதுமான அளவு வலியுறுத்த முடியாது. மேலும், பரஸ்பர நிதிகள் முதலீட்டாளர் நிதிகளை பொருளாதார நோக்கங்களுக்காக மாற்றுவதில் மிக முக்கியமான வழியாகும் என்ற உண்மையைப் பொறுத்தவரை, இதன் முக்கியத்துவம் முற்றிலும் வேறுபட்ட முன்னுதாரணத்திற்கு செல்கிறது.

நிபுணர்களின் சேவைகளைப் பெறுதல்

அறங்காவலர்கள் தங்கள் முக்கியப் பொறுப்புகளில் நேரத்தையும் கவனத்தையும் செலுத்துவதை உறுதிசெய்ய, தணிக்கை நிறுவனங்கள், சட்ட நிறுவனங்கள் மற்றும் வணிக வங்கியாளர்கள் போன்ற தொழில்முறை நிறுவனங்களை நம்பியிருக்க வேண்டும் என்று SEBI விரும்புகிறது. மற்ற பகுதிகளில் அறங்காவலர்கள் சார்பாக உரிய விடாமுயற்சியை மேற்கொள்வதற்காக. இரண்டு முக்கிய காரணங்களுக்காக இந்த அணுகுமுறையை நாங்கள் விரும்புகிறோம். முதலாவதாக, முதலீட்டாளர் நலன்களைப் பாதுகாப்பதற்காக அறங்காவலர்கள் தங்கள் முக்கியப் பொறுப்புகளுக்கு நியாயம் செய்ய போதுமான நேரத்தை ஒதுக்குவது இன்றியமையாதது. இரண்டாவதாக, சிறப்பு நிறுவனங்களுக்கு உரிய விடாமுயற்சி செயல்பாடுகளை ஒப்படைப்பதன் மூலம், தேவையான வளங்கள், கருவிகள் மற்றும் நிபுணத்துவம் ஆகியவற்றைக் கொண்ட ஏஜென்சிகளால் இந்த பணிகள் அதிக அளவிலான நிபுணத்துவம், துல்லியம் மற்றும் கவனத்துடன் மேற்கொள்ளப்படுவதை உறுதிசெய்ய முடியும்.

யூனிட் ஹோல்டர் பாதுகாப்புக் குழுவை அமைத்தல்

ஒரு யூனிட் ஹோல்டர் ப்ரொடெக்ஷன் கமிட்டி (UHPC) AMCயின் வாரியத்தால் அமைக்கப்படலாம் என்று SEBI முன்மொழிந்துள்ளது. யூஹெச்பிசி யூனிட் ஹோல்டர்களின் குறைகள், முதலீட்டாளர் கல்வி மற்றும் விழிப்புணர்வு போன்றவற்றை நிவர்த்தி செய்வதை உறுதி செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. AMC இன் UHPC குறைந்தது மூன்று இயக்குநர்களை உறுப்பினர்களாகக் கொண்டிருக்க வேண்டும், அதில் குறைந்தபட்சம் மூன்றில் இரண்டு பங்கு உறுப்பினர்கள் சுயாதீன இயக்குநர்களாக இருக்க வேண்டும். AMC.

கார்ப்பரேட் ஆளுகையின் பின்னணியில், ஒரு சுயாதீன இயக்குநர் என்பது ஒரு நிறுவனத்துடன் குறிப்பிடத்தக்க உறவைக் கொண்டிருக்காத மற்றும் அதன் நிர்வாகக் குழுவின் ஒரு பகுதியாக இல்லாத அல்லது தினசரி நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடாத ஒரு குழு உறுப்பினர். குழுவில் பெரும்பான்மையான சுயாதீன இயக்குநர்களை உறுதிசெய்வது, யூனிட் வைத்திருப்பவர்களின் நலன்களுக்கு சேவை செய்ய அதன் செயல்திறனை மேம்படுத்தும் என்று நாங்கள் உறுதியாக நம்புகிறோம். பலதரப்பட்ட முன்னோக்குகள் மற்றும் பக்கச்சார்பற்ற நிபுணத்துவத்தைக் கொண்டு வருவதன் மூலம், குழுவானது பரஸ்பர நிதியின் நிர்வாகத்தை சிறப்பாக மேற்பார்வையிடலாம் மற்றும் அனைத்து பங்குதாரர்களுக்கும் பொறுப்புக்கூறல், வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் நிலையான வளர்ச்சியை உறுதிசெய்ய முடியும்.

செயல்பாட்டு ஒழுக்கத்தை உறுதி செய்வதற்கான AMCகள்

அறங்காவலர்கள் அவர்கள் மீது சுமத்தப்பட்டுள்ள நம்பிக்கைக்குரிய கடமைகள் மற்றும் மேற்பார்வைப் பாத்திரத்தில் கவனம் செலுத்துவதை உறுதிசெய்ய, செயல்பாட்டுப் பொறுப்புகளில் சுமையாக இருப்பதை விட, SEBI ஆனது, இயற்கையில் செயல்படும் அறங்காவலர்களின் சில கடமைகள் AMC க்கு வழங்கப்படலாம் என்று முன்மொழிந்துள்ளது.

இந்தக் கடமைகளில் சில: AMC மூலம் எந்தவொரு திட்டத்தையும் தொடங்குவதற்கு முன் அனைத்து அமைப்புகளும் நடைமுறையில் உள்ளன, பரஸ்பர நிதிக்கு செலுத்த வேண்டிய வருமானத்தைக் கணக்கிடுதல் மற்றும் யூனிட் வைத்திருப்பவர்களுக்கு பரஸ்பர நிதியில் பெறப்பட்ட வருமானம் எந்தவொரு திட்டமும், ஒழுங்குமுறைகளில் வழங்கப்பட்டுள்ள தேவையான செயல்முறைகளை மேற்கொள்ளாமல், திட்டத்தின் அடிப்படை பண்புகளில் எந்த மாற்றமும் இல்லை, பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகள், பத்திரங்களின் பரிமாற்ற நிறுவனம் போன்ற அனைத்து சேவை ஒப்பந்தங்களையும் அவ்வப்போது மதிப்பாய்வு செய்யவும். இறுதியாக, அனைத்து நடவடிக்கைகளிலும் கவனத்துடன் செயல்படுதல் AMCகள்.

இந்த ஆலோசனையை நாங்கள் முழுமையாக ஏற்றுக்கொண்டாலும், தொழில்முறை ஏஜென்சிகளால் அவ்வப்போது நடத்தப்படும் செயல்பாட்டுக் கண்காணிப்பு, நடைமுறையில் உள்ள செயல்முறைகள், ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட உள் கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் செயல்பாட்டு உள்கட்டமைப்பின் வடிவமைப்பு மற்றும் செயல்படுத்தல் ஆகியவற்றில் கூடுதல் உத்தரவாதத்தை அளிக்கும் என்று நாங்கள் உணர்கிறோம். இத்தகைய நடவடிக்கைகள் கணினியில் நம்பிக்கையை ஊட்டுவது மட்டுமல்லாமல், சாத்தியமான செயல்பாட்டுத் தோல்விகள் மற்றும் அதனால் ஏற்படும் இழப்புகளுக்கு எதிரான முக்கியமான பாதுகாப்பாகவும் செயல்படும்.

முடிவுரை

இந்திய பரஸ்பர நிதித் துறை கடந்த பத்தாண்டுகளில் குறிப்பிடத்தக்க எழுச்சியைக் கண்டுள்ளது, நிர்வாகத்தின் கீழ் உள்ள சொத்துக்கள் (AUM) நவம்பர் 2012 இல் ரூ. 7.93 லட்சம் கோடியிலிருந்து 2022 ஜனவரியில் ரூ. 39.60 லட்சம் கோடியாக ஐந்து மடங்கு அதிகரித்துள்ளன. வளர்ச்சி நிதி கல்வியறிவின் அதிகரிப்பைக் குறிக்கிறது. இந்திய முதலீட்டாளர்கள் மத்தியில், மியூச்சுவல் ஃபண்ட் துறையில் அவர்கள் வைத்துள்ள நம்பிக்கையின் பிரதிநிதியாகவும் இருக்கிறது. அதனுடன், முதலீட்டாளர்களின் நலன்களைப் பாதுகாப்பதற்கான ஒழுங்குமுறை மேற்பார்வையின் அதிகரிப்பு.

இருப்பினும், சிறந்த நிர்வாகத்தை மேம்படுத்துவதற்கு அதிக நடவடிக்கைகள் செயல்படுத்தப்படுவதால், பரஸ்பர நிதிகளின் செலவு விகிதமும் உயரக்கூடும் என்பதை ஒப்புக்கொள்வது முக்கியம். இது சில முதலீட்டாளர்களுக்கு கவலையாக இருந்தாலும், அதிகரித்த வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் சிறந்த நிர்வாகமானது நீண்டகால முதலீட்டு விளைவுகளை மேம்படுத்த வழிவகுக்கும் என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும். இது ஒரு வலுவான மற்றும் நிலையான பரஸ்பர நிதித் தொழிலைக் கட்டியெழுப்பும் ஆர்வத்தில் இந்த கூடுதல் செலவுகளை ஏற்றுக்கொள்வதற்கு ஒரு ஊக்கமாக இருக்கலாம். இறுதியில், நம்பிக்கையையும் வெளிப்படைத்தன்மையையும் வளர்க்கும் ஒரு நல்ல ஆளுகைத் துறையின் நன்மைகள் குறுகிய காலச் செலவுகளை விட அதிகமாக இருக்கும்.

(ஆசிரியர் ஐசிஆர்ஏ டிஜிட்டலில் தயாரிப்பு மேலாண்மை மற்றும் டிஜிட்டல் விற்பனையின் தலைவர். பார்வைகள் தனிப்பட்டவை.)

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link