ஒட்டாவா: பஞ்சாபில் அம்ரித்பால் சிங் சம்பவத்திற்குப் பிறகு கனடாவில் உள்ள காலிஸ்தானி ஆர்வலர்கள் தலைப்புச் செய்திகளைப் பிடித்துள்ளதால், நாட்டில் காலிஸ்தானி ஆதரவு உணர்வு அதிகரித்து வருவதாக பலர் அஞ்சுகின்றனர்.

“அம்ரித்பால் சிங்கின் சம்பவம் மற்றும் இணைய சேவைகளுக்கு தடை விதிக்கப்பட்டதற்குப் பிறகு பஞ்சாப் நிலைமை குறித்து ட்வீட் செய்த NDP தலைவர் ஜக்மீத் சிங், எம்.பி. சோனியா சித்து மற்றும் பலர் என்ன சொன்னார்கள்? இது தீவிர வாக்கு வங்கிகளின் உத்தரவின் பேரில் செய்யப்பட்டது,” என்கிறார். ஒரு பிராம்ப்டன் சீக்கிய தொழிலதிபர், பெயர் தெரியாதவர். பழிவாங்கும் பயம் காரணமாக பெரும்பான்மையினர் அமைதியாக இருப்பதாக அவர் கூறுகிறார்.

“அரசியல் ஆதரவை அனுபவிக்கும் காலிஸ்தானிகளுக்கு எதிராக யாரும் வாயைத் திறப்பதில்லை. அவர்களுக்கு எதிராக எதையும் கூறும் எந்தத் தலைவரும் குருத்வாராக்களுக்குள் நுழைவதற்கும் வைசாகி அணிவகுப்புகளில் சேருவதற்கும் தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது,” என்று அவர் கூறுகிறார்.

“அம்ரித்பால் சிங் கைது போன்ற நிகழ்வுகள் நடக்கும்போது, ​​காலிஸ்தான் ஆதரவாளர்கள் மேயர்கள், எம்.பி.க்கள், எம்.பி.பி.க்கள் மற்றும் அமைச்சர்களின் அலுவலகங்களை வெடிகுண்டுகளால் தாக்கி, அவசர அறிக்கைகள் அல்லது ட்வீட்களை வெளியிடும்படி கட்டாயப்படுத்துகிறார்கள்” என்று டொராண்டோவில் உள்ள இந்தோ-கனடிய உணவக உரிமையாளர் கூறுகிறார்.

உணவக உரிமையாளர், காலிஸ்தானிகள் தங்கள் நிகழ்ச்சி நிரலை மேம்படுத்துவதற்காக பஞ்சாபிலிருந்து புதிய மாணவர்களை கவர்ந்து பயன்படுத்துகின்றனர் என்று கூறுகிறார். அவர்கள் இந்த மாணவர்களுக்கு வேலை, தங்குமிடம் மற்றும் உணவு போன்றவற்றில் உதவும்போது மூளைச்சலவை செய்கிறார்கள், என்று அவர் கூறுகிறார்.

“மாணவர்கள் காலிஸ்தானி ஆர்ப்பாட்டங்களுக்கு இணைக்கப்படுகிறார்கள். இந்த மாணவர்களுக்கு உதவுவதற்குப் பதிலாக, தீவிரவாதிகள் பஞ்சாபில் உள்ள இந்த மாணவர்களின் பெற்றோரை மாநிலத்தில் உள்ள காலிஸ்தான் சார்பு ஆர்வலர்களுக்கு உதவுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறார்கள்” என்று டொராண்டோ உணவக உரிமையாளர் கூறுகிறார்.

ஆர்.எஸ்.எஸ்-க்கு ஆதரவானவர்கள் என தீவிரவாதிகளால் குறிவைக்கப்பட்ட கனடா-இந்தியா அறக்கட்டளையின் தேசிய அழைப்பாளர் ரித்தேஷ் மாலிக், கனடாவில் இந்திய-விரோத உணர்வு அதிகரிப்பதற்கு அரசியல் திருப்தியே காரணம்.

“அரசியல்வாதிகள் அடையாள அரசியல் விளையாடுவதை நிறுத்த வேண்டும். ஒரு குற்றவாளி குற்றவாளி — சீக்கியரோ, இந்துவோ அல்லது முஸ்லீமோ அல்ல. இந்த கூறுகளை ஆதரிப்பதன் மூலம், அமைச்சர்களும் எம்.பி.க்களும் ஆபத்தான விளையாட்டுகளை விளையாடி, கனடாவிற்கு இப்போது முன்னெப்போதையும் விட அதிகமாகத் தேவைப்படுகிறார்கள்” என்கிறார். மாலிக். பிராம்ப்டன் பஞ்சாபி பத்திரிக்கையாளர் பால்ராஜ் தியோல், கலிஸ்தானிகளின் பெயர்களை கறுப்புப் பட்டியலில் இருந்து நீக்கி அவர்களை தைரியப்படுத்தியதற்காக இந்திய அரசாங்கத்தை குற்றம் சாட்டுகிறார்.

“கலிஸ்தானிகளை வெல்வதற்காக மோடி அரசாங்கம் 2015 இல் இந்த செயல்முறையைத் தொடங்கியது, ஆனால் அது எந்த சிந்தனையும் இல்லாமல் செய்யப்பட்டது. இந்த நடவடிக்கை தீவிரவாதிகளை எதிர்த்த பல மிதவாதிகளை மனச்சோர்வடையச் செய்தது. இன்று, இந்திய நடவடிக்கையின் விளைவுகளை நாம் காண்கிறோம்,” என்று அவர் கூறுகிறார்.

Source link