எம்பி தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டதை அடுத்து ராகுல் காந்தி செய்தியாளர்களை சந்தித்தார்.  ராய்ட்டர்ஸ்

எம்பி தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டதை அடுத்து ராகுல் காந்தி செய்தியாளர்களை சந்தித்தார். ராய்ட்டர்ஸ்

விளக்கப்பட்டது: நீடித்த எதிர்ப்பு முதல் அரசியல் சுயபரிசோதனை வரை, ராகுல் காந்தியின் தகுதி நீக்கம் மற்றும் தண்டனைக்குப் பிறகு காங்கிரஸ் என்ன செய்யக்கூடும் என்பதைப் பாருங்கள்.

மாநிலம் முழுவதும் காங்கிரஸ் கட்சித் தலைவர் குற்றவாளி என அறிவிக்கப்பட்டதைக் கண்டித்து காங்கிரஸ் தொண்டர்கள் போராட்டம் நடத்தி வருகின்றனர் ராகுல் காந்தி அவதூறு வழக்கு மற்றும் லோக்சபா எம்.பி.யாக இருந்து அவர் தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டார். கிராண்ட் ஓல்ட் கட்சி எடுக்கும் எதிர்காலப் போக்கைப் பற்றி பல ஊகங்கள் இருந்தாலும், தலைவர் ஏன் தனது தண்டனைக்கு எதிராக இன்னும் மேல்முறையீடு செய்யவில்லை என்ற கேள்விகளும் எழுப்பப்படுகின்றன.

வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன சிஎன்என்-நியூஸ்18 தண்டனைக்கு எதிராக காங்கிரஸ் இன்னும் நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்யவில்லை, ஏனெனில் அவரது சட்டக் குழு உத்தரவு நகலை குஜராத்தியிலிருந்து மொழிபெயர்த்தது, “இது நேரம் எடுக்கும்.” “தாமதமானது நடைமுறை, உத்தரவு நகல் குஜராத்தியிலிருந்து மொழிபெயர்க்கப்படுவதற்கு நேரம் எடுக்கும். .விரைவில் விரிவான பதில் கிடைக்கும்” என்று அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

இதற்கிடையில், காங்கிரஸ் எம்.பி., சசி தரூர், ‘வெள்ளிக் கோடு’ குறித்து பேசியது, ‘எதிர்க்கட்சி ஒற்றுமை’யை உருவாக்கியுள்ளது. அவன் கூறினான் என்டிடிவி“எதிர்க்கட்சியில் உள்ள பிராந்தியக் கட்சிகள் ஒவ்வொரு மாநிலத்திலும் காங்கிரஸை ஒரு எதிரியாகக் கருதுவதை நாங்கள் பார்த்தோம், உண்மையில் வெளியே வந்து எங்கள் பக்கம் நிற்பார்கள்.”

ஆம் ஆத்மி கட்சியின் ஒருங்கிணைப்பாளரும் டெல்லி முதல்வருமான அரவிந்த் கெஜ்ரிவால், மேற்கு வங்க முதல்வர் மற்றும் டிஎம்சி தலைவரான மம்தா பானர்ஜி மற்றும் அவரது தெலுங்கானா முதல்வர் கே சந்திரசேகர் ராவ் ஆகியோருடன் காந்திக்கு ஆதரவாக வந்ததை அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

ஆனால் எதிர்காலத்தில் காங்கிரஸ் என்ன போக்கை எடுக்கப் போகிறது என்பதை பொறுத்திருந்துதான் பார்க்க வேண்டும். சில சாத்தியங்களை ஆராய்வோம்:

சட்ட விருப்பங்கள்

அவரது தண்டனைக்கு எதிராக காந்தியின் குழுவால் சில சட்ட நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படலாம். தண்டனைக்கு எதிராக அவர்கள் இன்னும் மேல்முறையீடு செய்யாத நிலையில், காங்கிரஸ் தலைவரின் வழக்கறிஞர்கள் யாரையும் அவமதிக்கும் நோக்கம் இல்லை எனக் கூறி குறைவான தண்டனைக்கு வாதிட்டனர், ஆதாரங்கள் CNN-News18 க்கு தெரிவித்தன. மாஜிஸ்திரேட்டின் உத்தரவு “பிழைகள் நிறைந்தது” என்றும் அவர்கள் கூறியுள்ளனர், இது தீர்ப்புக்கு எதிரான சட்ட நடவடிக்கையில் கட்சி தரப்பில் ஏன் தாமதம் ஏற்பட்டது என்பதை விளக்கலாம்.

தலைவர் ஒரு அமர்வு நீதிமன்றத்தை அல்லது அதற்கு மேல் செல்லலாம் அல்லது மேல்முறையீடு மூலம் தனது தண்டனைக்கு தடை விதிக்கலாம். ராகுலுக்கு இருக்கும் சட்ட வாய்ப்புகளை விரிவாகப் படியுங்கள்

தகுதி நீக்கத்திற்கு எதிராக

அவரது தகுதி நீக்கம் குறித்து, கடந்தகால தீர்ப்பு சில நுண்ணறிவை வழங்கலாம்: 2013 ஆம் ஆண்டு ‘லில்லி தாமஸ் எதிராக யூனியன் ஆஃப் இந்தியா’ என்ற வரலாற்றுத் தீர்ப்பில், மக்கள் பிரதிநிதித்துவச் சட்டத்தின் பிரிவு 8(4) அரசியலமைப்பிற்கு விரோதமானது என்று உச்ச நீதிமன்றம் அறிவித்தது. அதற்கு பதிலாக, தண்டனை பெற்ற பாராளுமன்ற உறுப்பினர் விசாரணை நீதிமன்றத்தின் தண்டனைக்கு எதிராக ஒரு குறிப்பிட்ட தடை உத்தரவைப் பெற வேண்டும். இங்கே மேலும் படிக்கவும்

சத்தியாகிரகம்

ராகுல் காந்தி எம்.பி.யாக இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டதையடுத்து, டெல்லியில் காங்கிரஸ் கட்சி ஆதரவாளர்கள் நடத்திய ஜோதி பேரணியில் கலந்துகொண்டார். REUTERS/ அனுஸ்ரீ ஃபட்னாவிஸ்

சமீபத்தில் முடிவடைந்த ‘பாரத் ஜோடோ யாத்ரா’ உட்பட, அதன் எதிர்ப்பின் மீது சவாரி செய்து வரும் காங்கிரஸ், ‘ஜனநாயகத்தை சீர்குலைப்பதாக’ குற்றம் சாட்டும் பிஜேபிக்கு எதிரான போராட்டத்தைத் தொடரத் தேர்வு செய்யலாம். தற்போது பல்வேறு மாநிலங்களில் ஆளுங்கட்சிக்கு எதிராக கட்சியினர் சத்தியாகிரகம் நடத்தி வருகின்றனர். கிளர்ச்சிகள் நீடிக்குமா அல்லது முறியடிக்கப்படுமா என்பது கட்சி தொடங்கும் சட்ட மற்றும் அரசியல் வழியைப் பொறுத்தது.

உண்மையிலேயே ஒரு சில்வர் லைனிங்?

அரசியல் விமர்சகர்களும் இந்த தண்டனை கட்சிக்கு நல்லதை நிரூபிக்க முடியுமா என்று ஊகித்து வருகின்றனர். இது ராகுலுக்கான இமேஜை மாற்றுவதன் மூலமோ அல்லது கூட்டணி அமைக்கும் போது காங்கிரஸ் தனது பழைய வழிகளையும் ‘பெரிய அண்ணன்’ அணுகுமுறையையும் கைவிடுவதன் மூலமோ இருக்கலாம் என்று ஒரு அறிக்கை கூறுகிறது. இந்தியா டுடே.

ராகுலுக்கு தண்டனை விதிக்கப்பட்ட ஒரு நாளுக்குப் பிறகு வெள்ளிக்கிழமை, 14 தரப்பினர் உச்ச நீதிமன்றத்தில் அமலாக்கத்துறை மற்றும் சிபிஐயின் முறைகேடுகளை எதிர்த்து மனு தாக்கல் செய்தனர். காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே தனித்து நிற்க முடிந்தால், பாஜக அல்லாத கட்சிகளுடன் கூட்டணி பேச்சுவார்த்தை மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்று அறிக்கை வாதிடுகிறது.

பிரியங்கா காந்திக்கு ஒரு புதிய தொடக்கத்திற்கான சாத்தியக்கூறுகளை அறிக்கை மேலும் தெரிவிக்கிறது. “அவரது பாட்டி இந்திரா காந்தியுடன் அவரது தோற்றம் மற்றும் முடி வெட்டுதல் ஆகியவற்றின் முடிவில்லா ஒப்பீடுகளைத் தவிர, அவர் நன்றாகப் பேசுவார் மற்றும் கடினமாக உழைக்கிறார் என்பதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை,” என்று அறிக்கை கூறுகிறது, அவர் தலைமை ஏற்றால் பாஜக தனது எதிரியை ராகுல் இழக்க நேரிடும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய விளக்கமளிப்பவர்கள் இங்கே

Source link