தாயுவான், தைவான்: வெளிப்புற அழுத்தம் நிற்காது தைவான் உலகத்துடன் தொடர்பு கொண்டு, ஜனாதிபதி சாய் இங்-வென் புதனன்று அவர் அமெரிக்காவிற்குப் புறப்பட்டபோது, ​​அமெரிக்க ஹவுஸ் சபாநாயகர் கெவின் மெக்கார்த்தியைச் சந்தித்தால் பதிலடி கொடுக்கப்படும் என்று சீனா மிரட்டியதைத் தொடர்ந்து ஒரு எதிர்மறையான குறிப்பை அடித்தார்.
ஜனநாயக ரீதியில் ஆளப்படும் தைவானைத் தனது சொந்தப் பிரதேசம் எனக் கூறும் சீனா, அமெரிக்க அதிகாரிகளை Tsai ஐச் சந்திக்க வேண்டாம் என்று பலமுறை எச்சரித்துள்ளது.
கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் அப்போதைய அமெரிக்க சபாநாயகர் தைவானைச் சுற்றி சீனா போர்ப் பயிற்சிகளை நடத்தியது நான்சி பெலோசி தைபேவுக்குச் சென்றது, தைவானின் ஆயுதப் படைகள் எந்த சீன நகர்வுகளையும் கண்காணிப்பதாகக் கூறியுள்ளன. சாய் வெளிநாட்டில் உள்ளது.
சாய் குவாத்தமாலா மற்றும் பெலிஸ் செல்கிறார், முதலில் நியூயார்க் மற்றும் லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் வழியாக திரும்பும் வழியில் செல்கிறார். அதிகாரப்பூர்வமாக உறுதிப்படுத்தப்படாத நிலையில், அவர் கலிபோர்னியாவில் இருக்கும் போது மெக்கார்த்தியை சந்திப்பார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
“வெளிநாட்டு அழுத்தம் உலகிற்குச் செல்வதற்கான எங்கள் உறுதியைத் தடுக்காது,” என்று அவர் தைவானின் தாயுவானில் உள்ள முக்கிய சர்வதேச விமான நிலையத்தில், சீனாவைப் பற்றிய மறைமுகக் குறிப்பில் கூறினார்.
“நாங்கள் அமைதியாகவும் நம்பிக்கையுடனும் இருக்கிறோம், அடிபணியவோ தூண்டவோ மாட்டோம். தைவான் சுதந்திரம் மற்றும் ஜனநாயகத்தின் பாதையில் உறுதியாக நடந்து உலகிற்குச் செல்லும். இந்த சாலை கரடுமுரடானதாக இருந்தாலும், தைவான் தனியாக இல்லை.”
சாய் புறப்படுவதற்கு சற்று முன் பெய்ஜிங்கில் பேசுகையில், ஜு ஃபெங்லியன்சீனாவின் தைவான் விவகார அலுவலகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர், சாயின் அமெரிக்காவின் “போக்குவரத்து” விமான நிலையத்திலோ அல்லது ஹோட்டலிலோ அவள் காத்திருப்பது மட்டுமல்ல, அமெரிக்க அதிகாரிகள் மற்றும் சட்டமியற்றுபவர்களைச் சந்திப்பதற்காக அவர் காத்திருப்பதாகக் கூறினார்.
“அமெரிக்க ஹவுஸ் சபாநாயகர் மெக்கார்த்தியுடன் அவர் தொடர்பு கொண்டால், அது ஒரு சீனா கொள்கையை கடுமையாக மீறும் மற்றொரு ஆத்திரமூட்டலாக இருக்கும், சீனாவின் இறையாண்மை மற்றும் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டிற்கு தீங்கு விளைவிக்கும், தைவான் ஜலசந்தியில் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை அழிக்கிறது,” என்று அவர் கூறினார்.
“நாங்கள் இதை உறுதியாக எதிர்க்கிறோம் மற்றும் உறுதியுடன் எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான நடவடிக்கைகளை நிச்சயமாக எடுப்போம்,” என்று ஜு மேலும் விவரங்கள் தெரிவிக்காமல் கூறினார்.
வாஷிங்டன் 1979 இல் பெய்ஜிங்குடன் உறவுகளை இயல்பாக்கியது மற்றும் தைபேயில் இருந்து இராஜதந்திர அங்கீகாரத்தை மாற்றியதில் இருந்து சீனாவுடனான அமெரிக்க உறவுகள் சில ஆய்வாளர்கள் மோசமான நிலையில் இருக்கும் நேரத்தில் சாய்வின் போக்குவரத்து வரும்.
தைவான் என்பது சீனாவின் மிக முக்கியமான பிராந்தியப் பிரச்சினை மற்றும் வாஷிங்டனுடனான ஒரு முக்கிய விவாதமாகும், இது பெரும்பாலான நாடுகளைப் போலவே, தைபேயுடன் அதிகாரப்பூர்வமற்ற உறவுகளை மட்டுமே பராமரிக்கிறது. எவ்வாறாயினும், அமெரிக்க அரசாங்கம் தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்வதற்கான வழிமுறைகளை தீவுக்கு வழங்க வேண்டும் என்று அமெரிக்க சட்டத்தின்படி கோருகிறது.

மிகைப்படுத்த எந்த காரணமும் இல்லை

தைவான் அதிபர்களின் இத்தகைய இடமாற்றங்கள் வழக்கமானவை என்றும், தைவானுக்கு எதிராக எந்தவிதமான ஆக்ரோஷமான நகர்வுகளையும் மேற்கொள்ள சாய்வின் பயணத்தை சீனா பயன்படுத்தக் கூடாது என்றும் அமெரிக்கா கூறுகிறது.
தைவான் ஜனாதிபதியின் இந்த வாரமும் அடுத்த மாதமும் அமெரிக்காவின் திட்டமிடப்பட்ட பயணங்களுக்கு சீனா மிகையாக எதிர்வினையாற்றுவதற்கான எந்த காரணத்தையும் அமெரிக்கா காணவில்லை, சாய் வெளியேறுவதற்கு முன்னதாக மூத்த அமெரிக்க அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.
மூத்த அமெரிக்க அதிகாரி ஒருவர் கூறுகையில், சாய் தனது முந்தைய பயணங்களில் காங்கிரஸ் உறுப்பினர்கள், தைவான் புலம்பெயர்ந்தோர் மற்றும் பிற குழுக்களுடனான சந்திப்புகள் உட்பட பல நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டார்.
“எனவே பெய்ஜிங்கிற்கு இந்த வரவிருக்கும் போக்குவரத்தை ஒரு சாக்காகவோ அல்லது சாக்குப்போக்காகவோ தைவானை இலக்காகக் கொண்ட ஆக்கிரமிப்பு அல்லது கட்டாய நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ள எந்த காரணமும் இல்லை” என்று அந்த அதிகாரி கூறினார்.
தைவானிய ஜனாதிபதிகள், லத்தீன் அமெரிக்கா, கரீபியன் மற்றும் பசிபிக் ஆகிய நாடுகளில் உள்ள இராஜதந்திர கூட்டாளிகளுக்கு விஜயம் செய்யும் போது, ​​அமெரிக்கா வழியாகச் செல்வது வழக்கம், உத்தியோகபூர்வ விஜயங்கள் இல்லாவிட்டாலும், உயர்மட்ட சந்திப்புகளுக்கு இரு தரப்பினராலும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.
தைவானின் அரசாங்கம் சீனாவின் இறையாண்மை உரிமைகோரல்களை நிராகரிக்கிறது, மேலும் சாய் பலமுறை பெய்ஜிங்குடன் பேச்சுவார்த்தைகளை முன்வைத்தாலும், தைவானின் மக்கள் மட்டுமே அவர்களின் எதிர்காலத்தை தீர்மானிக்க முடியும் என்றும் அவர் கூறியுள்ளார்.
சாய்வின் பயணம் தைவானில் உள்ள பாதுகாப்பு நிறுவனங்களை கவலையடையச் செய்துள்ளது, தைவான் பாதுகாப்பு ஏஜென்சியின் உள் குறிப்பின்படி, சாய்வின் அமெரிக்கப் போக்குவரத்து குறித்த பொதுக் கருத்துக்களைத் திசைதிருப்ப சமூக ஊடகத் தளங்களில் தவறான தகவல்களைப் பரப்புவது உட்பட சீனா தொடர்ச்சியான செல்வாக்கு பிரச்சாரங்களைத் தொடங்கக்கூடும் என்று கவலைப்படுகிறார்கள். இது ராய்ட்டர்ஸால் மதிப்பாய்வு செய்யப்பட்டது.
கடந்த ஆண்டு பெலோசியின் வருகையின் போது தைவானுக்கு எதிராக சைபர் தாக்குதல்கள் உட்பட பெரிய அளவிலான செல்வாக்கு பிரச்சாரங்களை சீனா பயன்படுத்தியதாகவும், வரும் நாட்களில் பெய்ஜிங் தனது “அறிவாற்றல் செயல்பாடுகளை” ஆழப்படுத்தும் என்று தைவான் அதிகாரிகள் எதிர்பார்த்ததாகவும் குறிப்பு கூறியது.
ஞாயிற்றுக்கிழமை தைவானின் மீது மற்றொரு இராஜதந்திர வெற்றியைப் பெற்றது, ஒரு காலத்தில் தைவான் நட்பு நாடான ஹோண்டுராஸ் இராஜதந்திர அங்கீகாரத்தை பெய்ஜிங்கிற்கு மாற்றியது. தைவானுடன் 13 நாடுகள் மட்டுமே முறையான உறவுகளைப் பேணி வருகின்றன.
தானும் தைவானும் “ஒரே சீனாவிற்கு” சொந்தமானது என்றும், சீன மாகாணம் என்ற வகையில், எந்த விதமான மாநில-மாநில உறவுகளுக்கும் தீவுக்கு உரிமை இல்லை என்றும் சீனா கூறுகிறது. தைவான் அந்தக் கருத்தை கடுமையாக எதிர்க்கிறது.

Source link