புது தில்லி: மத்திய இடைநிலைக் கல்வி வாரியமான சிபிஎஸ்இ 2023 ஆம் ஆண்டு 12 ஆம் வகுப்பு வரலாற்றுத் தேர்வை இன்று மார்ச் 29, 2023 அன்று வெற்றிகரமாக நடத்தியது. இன்று வரலாற்று வாரியத் தேர்வில் பங்கேற்ற மாணவர்கள் வினாத்தாள் பகுப்பாய்வை இங்கே பார்க்கலாம்.
வரலாற்றுத் தேர்வு இன்று மார்ச் 29 காலை 10:30 மணி முதல் மதியம் 1:30 மணி வரை நடைபெற்றது. வினாத்தாளைப் படிக்க மாணவர்களுக்கு கூடுதலாக 15 நிமிட நேரம் வழங்கப்பட்டது. கலை மாணவர்களுக்கான மதிப்பெண் பாடங்களில் ஒன்றாக வரலாறு பாரம்பரியமாக நம்பப்படுகிறது.
தேர்வு விவரங்கள்

வரலாறு தேர்வு தேதி மார்ச் 29, 2023
தேர்வு நேரம் காலை 10:30 முதல் மதியம் 1:30 வரை
தேர்வு காலம் 3 மணி நேரம்
மதிப்பெண்கள் விநியோகம் 80 மதிப்பெண்கள் (கோட்பாடு)

20 மதிப்பெண்கள் (நடைமுறை + IA)

பிரிவு வாரியான சிரம நிலை

பிரிவு
சிரமம் நிலை
பிரிவு ஏ சுலபம்
பிரிவு பி சுலபம்
பிரிவு சி மிதமான
பிரிவு டி மிதமான
பிரிவு ஈ சுலபம்
ஒட்டுமொத்த
சுலபம்

சிபிஎஸ்இ 12வது வரலாறு வினாத்தாள் மொத்தம் 80 மதிப்பெண்களைக் கொண்டிருந்தது. வினாத்தாளை முடிக்க விண்ணப்பதாரர்களுக்கு 3 மணி நேரம் அவகாசம் வழங்கப்பட்டது. வினாத்தாள் 5 பிரிவுகளாக பிரிக்கப்பட்டிருந்தது.
பிரிவு A யில் தலா 1 மதிப்பெண் கொண்ட 21 புறநிலை வகை வினாக்களும், பிரிவு B யில் தலா 2 மதிப்பெண்கள் கொண்ட 6 மிகக் குறுகிய கேள்விகளும், பிரிவு C யில் தலா 3 மதிப்பெண்கள் கொண்ட 3 குறுகிய விடை வகை வினாக்களும், பிரிவு D தலா 05 மதிப்பெண்கள் கொண்ட 3 நீண்ட விடை வகை வினாக்களும் கொண்டிருந்தன. மற்றும் பிரிவு E ஆனது 5 மதிப்பெண்கள் கொண்ட 1 வரைபட அடிப்படையிலான கேள்வியைக் கொண்டிருந்தது.
ஒட்டுமொத்த மாணவர்கள் இன்றைய வரலாற்றுத் தாளை எளிதாகக் கண்டனர். இருப்பினும், சில மாணவர்கள் தாள் மிகவும் நீளமாக இருப்பதைக் கண்டனர். எதிர்வினைகளின் மூலம், மாணவர்கள் மற்ற வகைகளை விட C பிரிவு மிகவும் சவாலானதாக இருப்பதைக் கண்டறிந்தனர்.
வித்யா பாரதி பள்ளியின் Xll கிரேடு மாணவியான ஸ்வேதா பாட்டியா கருத்துப்படி, CBSE வரலாறு (027) வினாத்தாள் மிதமானதாக இருந்தது, ஆனால் சற்று நீளமாக இருந்தது. மற்றொரு மாணவி, மேதா ஜோஷி, நிறைய கேள்விகள் முதல் ஹாட்ஸ் வரையிலான கேள்விகளைக் கண்டறிந்தார், ஆனால் அவை பெரும்பாலும் நேரடி மற்றும் திறமை அடிப்படையிலானவை.
இருப்பினும், மதுரிமா, ஒரு PGT வரலாறு வினாத்தாளை மதிப்பாய்வு செய்தார், இது கருத்துகளை முழுமையாகப் புரிந்து கொள்ள வேண்டும், ஆனால் கேள்விகள் முந்தைய ஆண்டுகளைப் போலவே இருந்தன என்றும் மாணவர்கள் நல்ல மதிப்பெண்களைப் பெறுவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கிறார்கள் என்றும் உணர்ந்தார்.
12 ஆம் வகுப்பு வரலாற்றுத் தேர்வு 2023 இல் மாணவர்கள் மற்றும் ஆசிரியர்களின் கூடுதல் எதிர்வினைகளுக்கு எங்களுடன் இணைந்திருங்கள்.

Source link