புதுடெல்லி: இந்தியாவுக்கு இடம் பெயர்ந்த சிறுத்தைகளில் ஒன்றுக்கு நான்கு குட்டிகள் பிறந்துள்ளன. நமீபியாமத்திய சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் பூபேந்தர் யாதவ் புதன்கிழமை கூறினார்.
அமிர்த காலின் போது இந்தியாவின் வனவிலங்கு பாதுகாப்பு வரலாற்றில் இது ஒரு முக்கியமான நிகழ்வு என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.
“பிரதமர் திரு நரேந்திர மோடி ஜி (sic) அவர்களின் தொலைநோக்கு தலைமையின் கீழ், 2022 செப்டம்பர் 17 ஆம் தேதி இந்தியாவிற்கு மாற்றப்பட்ட சிறுத்தைகளில் ஒன்றிற்கு நான்கு குட்டிகள் பிறந்தன என்பதை பகிர்ந்து கொள்வதில் நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன்” என்று அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.
திட்டத்தின் முழு குழுவிற்கும் அமைச்சர் வாழ்த்து தெரிவித்தார் சிறுத்தை பெரிய மாமிச உண்ணிகளை இந்தியாவிற்கு திரும்பக் கொண்டுவருவதில் அவர்கள் மேற்கொண்ட இடைவிடாத முயற்சிகளுக்காகவும், கடந்த காலத்தில் செய்யப்பட்ட சூழலியல் தவறைத் திருத்துவதற்கான அவர்களின் முயற்சிகளுக்காகவும்.
லட்சிய சீட்டாவை மீண்டும் அறிமுகப்படுத்தும் திட்டத்தின் கீழ், பிரதமர் நரேந்திர மோடி எட்டு புள்ளிகள் கொண்ட பூனைகளின் முதல் தொகுப்பை – ஐந்து பெண்கள் மற்றும் மூன்று ஆண்களை — நமீபியாவிலிருந்து குனோவில் உள்ள ஒரு தனிமைப்படுத்தப்பட்ட அடைப்புக்குள் விடுவித்தது. மத்திய பிரதேசம் கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 17ம் தேதி அவரது 72வது பிறந்தநாளில்.
நமீபிய சிறுத்தைகளில் ஒன்று, சாஷாதிங்கள்கிழமை சிறுநீரகக் கோளாறு காரணமாக இறந்ததாக மத்தியப் பிரதேசத்தில் உள்ள வன மற்றும் வனவிலங்கு அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.
இரண்டாவது இடமாற்றத்தில், 12 சிறுத்தைகள் பறந்தன தென்னாப்பிரிக்கா பிப்ரவரி 18 அன்று குனோவில் வெளியிடப்பட்டது.
அதிக வேட்டையாடுதல் மற்றும் வாழ்விட இழப்பு காரணமாக இந்தியாவில் இருந்து முற்றிலும் அழிக்கப்பட்ட ஒரே பெரிய மாமிச உண்ணி சீட்டா மட்டுமே.
கடைசி சிறுத்தை 1947 இல் இன்றைய சத்தீஸ்கரின் கோரியா மாவட்டத்தில் இறந்தது மற்றும் 1952 இல் இனம் அழிந்துவிட்டதாக அறிவிக்கப்பட்டது.

Source link