கர்நாடகாவில் ஒரே கட்டமாக மே 10ஆம் தேதி சட்டமன்றத் தேர்தல் நடத்தப்பட்டு, மே 13ஆம் தேதி வாக்குகள் எண்ணப்படுகின்றன. (பிடிஐ/கோப்பு)

கர்நாடகாவில் ஒரே கட்டமாக மே 10ஆம் தேதி சட்டமன்றத் தேர்தல் நடத்தப்பட்டு, மே 13ஆம் தேதி வாக்குகள் எண்ணப்படுகின்றன. (பிடிஐ/கோப்பு)

2019 ஆம் ஆண்டில் காங்கிரஸ் முன்னாள் தலைவர் சர்ச்சைக்குரிய ‘மோடி குடும்பப்பெயர்’ கருத்தை வெளியிட்ட இடம் கோலார் ஆகும், இது சூரத் நீதிமன்றத்தால் தண்டிக்கப்பட்ட பின்னர் அவர் பாராளுமன்றத்தில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்ய வழிவகுத்தது.

கர்நாடக தேர்தல் 2023

காங்கிரஸ் “தகுதியற்ற எம்பி” ராகுல் காந்தி தேர்தல் களத்தில் தனது பிரச்சாரத்தை தொடங்குவார் கர்நாடகா அடுத்த மாதம் கோலாரில் இருந்து, அவர் சண்டையில் இருந்து பின்வாங்கத் தயாராக இல்லை என்று ஒரு அடையாளச் செய்தியாகக் கருதப்படுகிறது.

2019 ஆம் ஆண்டில், முன்னாள் காங்கிரஸ் தலைவர் சர்ச்சைக்குரிய ‘மோடி குடும்பப்பெயர்’ கருத்தை வெளியிட்ட இடம் கோலார் ஆகும், இது சூரத் நீதிமன்றத்தால் அவர் குற்றவாளி என்று தீர்ப்பளிக்கப்பட்ட பின்னர் அவர் பாராளுமன்றத்தில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்ய வழிவகுத்தது.

“ராகுல் காந்தி கோலாருக்குத் திரும்பி தனது சத்யமேவ ஜெயதே பேரணியைத் தொடங்குவார். தேர்தல் யாத்திரையை இங்கிருந்து தொடங்குமாறு அவரிடம் கோரிக்கை விடுத்திருந்தோம். அவர் இந்த அறிக்கையை வெளியிட்டதும், அவரது அறிக்கைக்கு பாஜக கண்டனம் தெரிவித்ததும், அவர் தனது மெகா பேரணியை இங்கிருந்து தொடங்குவார்” என்று கர்நாடக காங்கிரஸ் தலைவர் டி.கே.சிவக்குமாரை மேற்கோள் காட்டி NDTV தெரிவித்துள்ளது.

மேலும், காங்கிரஸ் கட்சி மூன்றில் இரண்டு பங்கு பெரும்பான்மையுடன் வெற்றி பெறும் என்றும், கூட்டணியில் சேர வேண்டிய அவசியம் இல்லை என்றும் சிவக்குமார் கூறினார்.

“கர்நாடக பிரதேச காங்கிரஸ் கமிட்டி அறிவிக்கப்பட்ட ஒரு நாள் வாக்குப்பதிவை வரவேற்க விரும்புகிறது. மே 10ம் தேதி வாக்குப்பதிவு நாளாக மட்டும் இருக்காது, ஊழலை ஒழிக்கும் நாளாக அமையும், 40% கமிஷன், ஊழலின் மூலதனம் எல்லாம் அடியோடு ஒழிக்கப்படும்.

“எங்களுக்கு எந்தக் கூட்டணியும் தேவையில்லை. காங்கிரஸ் கட்சி தனித்து வெற்றி பெறும். நான் மூன்றில் இரண்டு பெரும்பான்மையை எதிர்பார்க்கிறேன். ஏப்ரல் 5ம் தேதி ராகுல் இங்கு வருகிறார்.தகுதி நீக்கம், சிறை, எதற்கும் அஞ்சவில்லை. காங்கிரஸ் கட்சி இல்லாமல் நாட்டை ஒருங்கிணைக்க முடியாது” என்று சிவக்குமார் கூறினார் ANI.

கர்நாடகாவில் மே 10-ம் தேதி ஒரே கட்டமாக சட்டப்பேரவைத் தேர்தல் நடைபெறும் என்றும், வாக்குகள் மே 13-ம் தேதி எண்ணப்படும் என்றும் தேர்தல் ஆணையம் புதன்கிழமை அறிவித்தது, 2024 மக்களவை மோதலுக்கு முன்னதாக பாஜக மற்றும் காங்கிரஸ் இடையேயான முக்கிய தேர்தல் மோதலுக்கு களம் அமைக்கிறது.

224 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சட்டமன்றத்தைக் கொண்ட மாநிலத்தில் ஜனதா தளம் (மதச்சார்பற்ற) மூன்றாவது பெரிய கட்சியாகும். பிஜேபிக்கு தற்போது 119 இடங்களும், காங்கிரஸுக்கு 75 இடங்களும் உள்ளன. JD (S) க்கு 28 எம்எல்ஏக்கள் உள்ளனர், 2 இடங்கள் காலியாக உள்ளன.

இது குறித்து செய்தியாளர்களிடம் பேசிய தலைமை தேர்தல் ஆணையர் ராஜீவ் குமார், தேர்தலுக்கான அறிவிப்பு ஏப்ரல் 13ஆம் தேதி வெளியிடப்படும் என்றும், வேட்புமனு தாக்கல் செய்ய ஏப்ரல் 20ஆம் தேதி கடைசி நாளாகும் என்றார்.

வேட்புமனுக்கள் ஏப்ரல் 21 ஆம் தேதி பரிசீலனை செய்யப்படும் என்றும், வேட்புமனுக்களை திரும்பப் பெறுவதற்கான கடைசி தேதி ஏப்ரல் 24 ஆம் தேதி என்றும் குமார் கூறினார்.

வாக்காளர்கள் அதிக அளவில் பங்கேற்பதை ஊக்குவிக்கும் வகையில், திங்கள் அல்லது வெள்ளியன்று அல்ல, புதன்கிழமையன்று தேர்தல் நடத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது என்றார்.

(PTI உள்ளீடுகளுடன்)

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link