இ-ஃபைலிங் நீதி நிர்வாகத்தில் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் செயல்திறனை வழங்குகிறது, கடன் மீட்பு தீர்ப்பாயங்கள் (டிஆர்டி) மற்றும் கடன் மீட்பு மேல்முறையீட்டு தீர்ப்பாயங்கள் (டிஆர்ஏடி) ஆகியவற்றில் மத்திய அரசு கொண்டு வந்த கட்டாய மின்-தாக்கல் விதிக்கு ஒப்புதல் அளித்து உச்ச நீதிமன்றம் புதன்கிழமை கூறியது. மற்ற தீர்ப்பாயங்கள் மற்றும் உயர் நீதிமன்றங்கள் மூலம் இந்த முடிவைப் பிரதிபலிக்க வேண்டும்.

2023 விதிகள் பங்குதாரர்களுடன் கலந்தாலோசிக்காமல் மத்திய அரசால் கொண்டுவரப்பட்டதாக மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.  (கோப்பு படம்)
2023 விதிகள் பங்குதாரர்களுடன் கலந்தாலோசிக்காமல் மத்திய அரசால் கொண்டுவரப்பட்டதாக மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது. (கோப்பு படம்)

இந்திய தலைமை நீதிபதி (CJI) தனஞ்சய ஒய் சந்திரசூட் தலைமையிலான பெஞ்ச், “இ-ஃபைலிங் நீதி நிர்வாகத்தில் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் திறமையை வழங்குகிறது. இது 24×7 நீதிக்கான அணுகலை வழங்குகிறது மற்றும் வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் வழக்குரைஞர்களுக்கு வசதியை செயல்படுத்துகிறது. இ-ஃபைலிங் எடுப்பதற்கான முடிவை உயர் நீதிமன்றங்கள் உட்பட மற்ற தீர்ப்பாயங்கள் பிரதிபலிக்க வேண்டும்.

மேலும் படிக்க:தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்ட எஸ்பி எம்எல்ஏவின் தண்டனையை நிறுத்தி வைக்கக் கோரிய மனுவை ஏப்ரல் 5 ஆம் தேதி எஸ்சி விசாரணைக்கு எடுத்துக் கொள்ள உள்ளது

டிஆர்டி மற்றும் டிஆர்ஏடி மின்னணுத் தாக்கல் (திருத்தம்) விதிகளின் விதி 3ன் கீழ் கடன் மதிப்பைப் பொருட்படுத்தாமல் மின்-தாக்கல் செய்வதைக் கட்டாயமாக்கிய ஜனவரி 31 ஆம் தேதி நிதித் துறை அறிவிப்பை எதிர்த்து எம்பி உயர் நீதிமன்ற வழக்கறிஞர் சங்கம் தாக்கல் செய்த மனுவை நீதிமன்றம் கையாள்கிறது. 2023.

இந்த விதிகள் பிப்ரவரி 1ம் தேதி முதல் அமலுக்கு வந்துள்ளது.

இந்த அறிவிப்புக்கு முன், கடனை விட அதிகமாக வசூலிக்கப்படும் சந்தர்ப்பங்களில் மட்டுமே மின்-தாக்கல் கட்டாயமாக்கப்பட்டது. 100 கோடி.

வழக்கறிஞர்கள் சித்தார்த் ஆர் குப்தா மற்றும் மிருகங்க் பிரபாகர் ஆகியோர் வாதிட்ட மனுவில், 2023 விதிகள் பங்குதாரர்கள் – வழக்குரைஞர்கள் மற்றும் வழக்கறிஞர்களை கலந்தாலோசிக்காமல் மத்திய அரசால் கொண்டு வரப்பட்டது. கட்டாய மின்-தாக்கல் காரணமாக, சில டிஆர்டிகள் குறைந்த இணைய இணைப்பு உள்ள பகுதிகளில் அமைந்திருப்பதால் பல வழக்கறிஞர்கள் பெரும் பாதகத்திற்கு ஆளாகியுள்ளனர் என்று மனுவில் கூறப்பட்டுள்ளது. டிஜிட்டல் பிளவு மற்றும் வயதான வழக்குரைஞர்கள் மற்றும் மூத்த வழக்கறிஞர்களின் தொழில்நுட்ப அறிவு இல்லாததால், விதிகள் ஒரு செயலியை விட செயலிழக்கச் செய்தன.

பெண்கள் மற்றும் மூத்த வழக்கறிஞர்கள் மற்றும் வழக்குரைஞர்களுக்கு விலக்கு அளிக்க வேண்டும் என்று மனுவில் கோரப்பட்டது, இது பெஞ்ச் ஆச்சரியத்தை வெளிப்படுத்தியது.

“பெண்கள் மோசமாக இருப்பார்கள் என்று ஏன் நினைக்கிறீர்கள்? தொழில்நுட்பம்,” என்று பெஞ்ச் கேட்டது, பெண் வழக்கறிஞர்கள் தங்கள் ஆண் சகாக்களை விட தொழில்நுட்ப ஆர்வலர்கள் என்று கூறினார்.

மனுதாரர் முன்னிலைப்படுத்திய பிரச்சனைகளை நீதிமன்றம் உணர்ந்து, அனைத்து டிஆர்டி மற்றும் டிஆர்டிகளிலும் பிரிண்டர்கள் மற்றும் ஸ்கேனர்களுடன் கூடிய இ-சேவை கேந்திராக்களை (டிஜிட்டல் ஹெல்ப் டெஸ்க்குகள்) அமைக்குமாறு மையத்தை கேட்டுக் கொண்டது.

“தொழில்நுட்பம் ஒரு செயல்படுத்தும் மற்றும் எளிதாக்கும். தொழில்நுட்பம் இல்லாததால் எந்த குடிமகனும் பின்தங்கி விடக்கூடாது, குறைந்தபட்சம் நீதியைப் பெற வேண்டும்” என்று நீதிபதிகள் பிஎஸ் நரசிம்மா மற்றும் ஜேபி பார்திவாலா ஆகியோர் அடங்கிய அமர்வு கூறியது.

உச்ச நீதிமன்றத்தின் இ-கமிட்டிக்கு இணங்க, இ-சேவை கேந்திராக்களுக்கான நிலையான செயல்பாட்டு நடைமுறையை (எஸ்ஓபி) தயாரிக்குமாறு மத்திய அரசுக்கு நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. இந்த பயிற்சியை மூன்று மாதங்களில் முடிக்க உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

மேலும், அனைத்து டிஆர்டி/டிஆர்ஏடி போர்ட்டல்களும் மொத்தமாக மின்-தாக்கல் செய்வதை ஆதரிக்கவில்லை என்று மனுவில் வாதிட்டதால், ஏதேனும் தொழில்நுட்ப மேம்படுத்தல் தேவையா என்று பரிந்துரைத்து ஆறு மாத காலத்திற்கு மாதாந்திர அடிப்படையில் அறிக்கைகளை சமர்ப்பிக்குமாறு அனைத்து டிஆர்டி/டிஆர்ஏடிகளின் தலைவர்களுக்கும் உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. ஆவணங்கள்.

கூடுதலாக, டிஆர்டி/டிஆர்ஏடிகளில் இ-ஃபைலிங் முன்னேற்றத்தைக் கண்காணிக்க ஒரு குழுவை அமைக்குமாறு தேசிய தகவல் மையத்தின் (என்ஐசி) டைரக்டர் ஜெனரலுக்கு நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது. வழக்குகளைத் தாக்கல் செய்வதில் வழக்கறிஞர் சங்கங்கள் இன்னும் சிக்கல்களை எதிர்கொண்டால், மின்-தாக்கல் செய்வதை மேலும் அணுகக்கூடியதாக மாற்றுவதற்கான உறுதியான பரிந்துரைகளை மையமாகக் கொண்ட பிரதிநிதித்துவங்களைச் சமர்ப்பிக்க அவர்கள் அனுமதிக்கப்பட்டனர்.Source link