பெங்களூரு: பாகலூரைச் சேர்ந்த 25 வயது இளம்பெண் ஒருவர், சமீபத்தில் தனது புதுப்பிக்கப்பட்ட பாஸ்போர்ட்டைப் பெற்றபோது, ​​அது ஒரு உணர்ச்சிகரமான தருணம். காரணம்: M (ஆண்) என்று ஒளிரச் செய்த பாலின நெடுவரிசை இறுதியாக F (பெண்) என மாற்றப்பட்டது. பாஸ்போர்ட் விண்ணப்பதாரர் தற்செயலாக 2023 ஆம் ஆண்டிற்கான முதல் பாலினம் திருத்தப்பட்ட பாஸ்போர்ட்டைப் பெற்றுள்ளார். கர்நாடகாபெங்களூருவில் உள்ள பிராந்திய பாஸ்போர்ட் அலுவலகம் வழங்கியது.
கோரமங்களாவில் உள்ள பாஸ்போர்ட் அலுவலக வட்டாரங்கள் கூறுகையில், இன்னும் சில ஆண்டுகளுக்கு செல்லுபடியாகும் ஆணாக பாஸ்போர்ட் வைத்திருக்கும் விண்ணப்பதாரர், பிப்ரவரி இறுதியில் புதிய பாஸ்போர்ட்டுக்கான விண்ணப்பத்தை சமர்ப்பித்து, பாலினத்தை ‘பெண்’ என்று திருத்துமாறு கோரினார். பாஸ்போர்ட் நேர்காணலுக்கான அப்பாயின்ட்மென்ட் கிடைத்ததும், அந்த இளைஞர் ஆஜரானார் பாஸ்போர்ட் சேவா லால்பாக் சாலையில் உள்ள கேந்திரா (PSK).
பாஸ்போர்ட்டில் பாலினத் திருத்தம் ஒரு சிறப்பு வழக்காகக் கருதப்பட்டதால், லால்பாக் சாலை அலுவலகத்தில் உள்ள அதிகாரிகள் விண்ணப்பதாரரை அலுவலகத்திற்கு அனுப்பினர். பிராந்திய பாஸ்போர்ட் அதிகாரி (RPO), கோரமங்களா.
“விண்ணப்பதாரர் இந்த செயல்முறையைப் பற்றி ஆர்வத்துடன் இருந்தார், ஆனால் எங்கள் அதிகாரிகள் அவளை நிம்மதியாக உணர்ந்தனர் மற்றும் அனைத்து சம்பிரதாயங்களுக்கும் உதவினார்கள். கோயம்புத்தூரில் உள்ள ஒரு மருத்துவமனையில் பாலின திருத்த அறுவை சிகிச்சை தொடர்பான மருத்துவ பதிவுகள் உட்பட அவரது ஆவணங்கள் பரிசோதிக்கப்பட்டு உத்தரவாதத்துடன் அவர் வீட்டிற்கு அனுப்பப்பட்டார். ஒரு நேர்மறையான முடிவு” என்று பெங்களூரு ஆர்பிஓவின் ஐஎஃப்எஸ் கிருஷ்ணா கே கூறினார்.
நகரத்தில் உள்ள ஒரு தனியார் நிறுவனத்தில் பணிபுரியும் பட்டதாரி, இளைஞருக்கு ஜூன் 2021 இல் வஜினோபிளாஸ்டி செய்து, ஆணிலிருந்து பெண்ணாக மாறினார். ஒரு பயண ஆர்வலரான அவர், தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு நீல புத்தகத்தில் தனது பாலினத்தை சரிசெய்ய முடிவு செய்தார், மேலும் பிப்ரவரி 2023 இல், வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் (MEA) அதிகாரப்பூர்வ பாஸ்போர்ட் சேவா போர்டல் மூலம் ஆன்லைன் விண்ணப்பத்தை பதிவு செய்தார்.
கோரமங்களா பாஸ்போர்ட் அலுவலகத்தில் உள்ள நடைமுறைகளைத் தொடர்ந்து, வழக்கு காவல் நிலையத்திற்கு போலீஸ் சரிபார்ப்புக்காக அனுப்பப்பட்டது. அவர் பாலின மாற்றத்துக்காக அறுவை சிகிச்சை செய்து கொண்டதாகவும், அவர் மீது கிரிமினல் வழக்குகள் எதுவும் இல்லை என்றும் காவல் துறை எங்களிடம் ஒரு குறிப்பை வழங்கியதன் மூலம், சில நாட்களுக்குள் கிளியரன்ஸ் முடிந்தது. மார்ச் 16 அன்று ‘பெண்’ என மாற்றப்பட்ட பாஸ்போர்ட்டை நாங்கள் வழங்கினோம். திருத்தப்பட்ட பாஸ்போர்ட்டை உடனடியாகப் பெற்றதில் விண்ணப்பதாரர் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைந்தார்” என்று கிருஷ்ணா கூறினார்.

Source link