புது தில்லி: பூடான் மன்னர் ஜிக்மே கேசர் நாம்கேல் வாங்சுக் மூன்று நாள் உத்தியோகபூர்வ பயணமாக ஏப்ரல் 3, திங்கட்கிழமை முதல் இந்தியா வருகிறார். இந்த விஜயத்தின் நோக்கம் இரு நாடுகளுக்கும் இடையே ஏற்கனவே வலுவான இருதரப்பு உறவுகளை விரிவுபடுத்துவதும் வலுப்படுத்துவதும் ஆகும். பொருளாதார மற்றும் வளர்ச்சி ஒத்துழைப்பின் பகுதிகள்.

தனது பயணத்தின் போது, ​​ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்மு மற்றும் பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஆகியோருடன் மன்னர் பேச்சுவார்த்தை நடத்த உள்ளார். பூட்டான் வெளியுறவு மற்றும் வெளிவிவகார அமைச்சர் தண்டி டோர்ஜியும், பூட்டான் அரச அரசாங்கத்தின் மற்ற மூத்த அதிகாரிகளும் மன்னருடன் வருவார்கள்.

மன்னரின் வருகை, இந்தியாவிற்கும் பூடானுக்கும் இடையே பல ஆண்டுகளாக தொடர்ந்து வரும் வழக்கமான உயர்மட்ட பரிமாற்றங்களின் பாரம்பரியத்திற்கு ஏற்ப உள்ளது. வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் (MEA) கூற்றுப்படி, இந்தியாவும் பூட்டானும் ஒரு தனித்துவமான மற்றும் வலுவான உறவை அனுபவித்து வருகின்றன, இது புரிதல் மற்றும் பரஸ்பர நம்பிக்கையால் வகைப்படுத்தப்படுகிறது.

மன்னரின் வருகை இரு நாடுகளுக்கும் இருதரப்பு ஒத்துழைப்பின் முழு அளவையும், குறிப்பாக பொருளாதார மற்றும் மேம்பாட்டு ஒத்துழைப்புத் துறைகளில் மதிப்பாய்வு செய்து முன்னேற்றுவதற்கான வாய்ப்பை வழங்கும் என்றும் MEA மேலும் கூறியது.

பூட்டானின் பொருளாதாரம் மற்றும் மேம்பாட்டு முயற்சிகளுக்கு இந்தியா நீண்டகாலமாக வலுவான ஆதரவாளராக இருந்து வருகிறது, மேலும் நாட்டில் நீர்மின் திட்டங்களின் கட்டுமானம், தகவல் தொழில்நுட்ப பூங்காக்கள் நிறுவுதல் மற்றும் சிறு மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்களின் வளர்ச்சி உள்ளிட்ட பல திட்டங்களில் தீவிரமாக ஈடுபட்டுள்ளது.

மறுபுறம், பூட்டான், பிராந்தியத்தில் இந்தியாவின் முக்கியமான மூலோபாய பங்காளியாக இருந்து வருகிறது மற்றும் பிராந்தியத்தில் இந்தியாவின் பாதுகாப்பு நலன்களை ஆதரிப்பதில் முக்கிய பங்கு வகித்துள்ளது.

மன்னரின் வருகை, இந்தியாவிற்கும் பூடானுக்கும் இடையே ஏற்கனவே உள்ள நெருங்கிய உறவுகளை மேலும் வலுப்படுத்தும் மற்றும் வர்த்தகம், முதலீடு மற்றும் வளர்ச்சி ஆகிய துறைகளில் இன்னும் கூடுதலான ஒத்துழைப்புக்கு வழி வகுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Source link