61 வயதான டிஜுகனோவிக், இப்போது செயல்படாத யூகோஸ்லாவியாவின் வீழ்ச்சியின் தொடக்கத்திலிருந்து, 33 ஆண்டுகளாக மாண்டினீக்ரோவில் ஜனாதிபதியாக அல்லது பிரதம மந்திரியாக ஆதிக்கம் செலுத்தினார். அவர் மாண்டினீக்ரோவை 2006 இல் மிகப் பெரிய செர்பியாவுடன் ஒரு மாநில யூனியனிலிருந்து சுதந்திரம் பெறவும் 2017 இல் நேட்டோ உறுப்பினராகவும் வழிநடத்தினார். நாடு ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தில் சேர ஒரு வேட்பாளராகவும் உள்ளது.

முன்னாள் கம்யூனிஸ்ட் மற்றும் அவரது ஜனநாயக சோசலிஸ்ட் கட்சி (டிபிஎஸ்) ஊழல், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்களுடனான உறவுகள் மற்றும் சிறிய அட்ரியாடிக் குடியரசை தங்கள் தேசமாக நடத்துவதாக எதிரிகள் நீண்ட காலமாக குற்றம் சாட்டினர் – குற்றச்சாட்டுகளை அவர்கள் மறுக்கின்றனர்.

நிகோலா சர்கோவிச் என்ற மாணவர், இந்த வாக்களிப்பு நாட்டில் உள்ள அனைவருக்கும் பயனளிக்கும் என்று நம்புவதாகக் கூறினார், இது முக்கியமாக அதன் இயற்கையான கடற்கரையில் சுற்றுலா மூலம் வருவாயை நம்பியுள்ளது.

“சுதந்திரமான மற்றும் சுதந்திரமான மாண்டினீக்ரோ எப்போதுமே வெற்றி பெறும்,” என்று அவர் போட்கோரிகாவில் உள்ள மந்தமான கம்யூனிச கால அடுக்குமாடி குடியிருப்புகளில் ஒன்றில் வாக்களித்த பிறகு கூறினார்.

Djukanovic இன் போட்டியாளரான Jakov Milatovic, 37, ஒரு முன்னாள் பொருளாதார அமைச்சரும், ஐரோப்பா நவ் இயக்கத்தின் துணைத் தலைவருமான அவர், ஒட்டுண்ணிகளைக் கட்டுப்படுத்தவும், வாழ்க்கைத் தரத்தை மேம்படுத்தவும், ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் சக முன்னாள் யூகோஸ்லாவியக் குடியரசு செர்பியாவுடன் உறவுகளை வலுப்படுத்தவும் உறுதியளித்துள்ளார்.

விறுவிறுப்பான போட்டி எதிர்பார்க்கப்படுகிறது

“நான் ஒரு நல்ல நாளை எதிர்பார்க்கிறேன் … ஒரு வரலாற்று நாள். பெரும்பாலான மக்களைப் போலவே, நான் நல்ல மாற்றங்களை விரும்புகிறேன், ”என்று 64 வயதான மிலன் போபோவிக் கூறினார்.

மார்ச் 19 அன்று நடந்த தேர்தலின் முதல் சுற்றில் டிஜுகனோவிச் 35.37% வாக்குகளைப் பெற்றார், மிலடோவிச் 28.92% வாக்குகளைப் பெற்றார், இருவருமே 50% பெரும்பான்மையைப் பெறாததால் ரன்-ஆஃப் தேவைப்பட்டது. ரன்-ஆஃபில் இறுக்கமான பந்தயம் இருக்கும் என்று ஆய்வாளர்கள் கணித்துள்ளனர்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை வாக்கெடுப்பு ஒரு வருட அரசியல் ஸ்திரமின்மையைத் தொடர்ந்து இரண்டு அரசாங்கங்கள் நம்பிக்கையில்லா வாக்குகளால் வீழ்த்தப்பட்டன. புதிய பிரதம மந்திரியின் பெயரைக் குறிப்பிட மறுத்ததற்காக சட்டமியற்றுபவர்களுக்கும் டிஜுகனோவிக்கும் இடையே ஏற்பட்ட தகராறிலும் இது குறிக்கப்பட்டது.

மார்ச் 16 அன்று ஜுகனோவிக் பாராளுமன்றத்தை கலைத்து, ஜூன் 11 ஆம் தேதி திடீர் தேர்தலை நடத்தினார். மாண்டினீக்ரோவில் ஜனாதிபதி பதவி பெரும்பாலும் சம்பிரதாயமானதாக இருந்தாலும், தேர்தலில் வெற்றி பெறுவது ஜூன் மாதத்தில் வெற்றி பெறும் கட்சிக்கான வாய்ப்புகளை அதிகரிக்கும்.

மாண்டினீக்ரோவில் மாண்டினீக்ரோக்கள் என்று அடையாளப்படுத்துபவர்களுக்கும், தங்களை செர்பியர்களாகக் கருதுபவர்களுக்கும், நாட்டின் சுதந்திரத்தை எதிர்ப்பவர்களுக்கும் இடையே கசப்பான பிளவுகளின் மரபு உள்ளது.

ரஷ்ய முகவர்கள் மற்றும் செர்பிய தேசியவாதிகள் மீது டிஜுகானோவிக் அரசாங்கம் குற்றம் சாட்டிய 2016 ஆட்சிக் கவிழ்ப்பு முயற்சிக்குப் பிறகு நாடு நேட்டோவில் இணைந்தது. மாஸ்கோ அத்தகைய கூற்றுக்களை அபத்தமானது என்று நிராகரித்தது.

கடந்த ஆண்டு உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் படையெடுப்பிற்குப் பிறகு, மாஸ்கோவிற்கு எதிரான ஐரோப்பிய ஒன்றியத் தடைகளுடன் மாண்டினீக்ரோ இணைந்து பல ரஷ்ய தூதர்களை வெளியேற்றியது. கிரெம்ளின் மாண்டினீக்ரோவை அதன் நட்பற்ற மாநிலங்களின் பட்டியலில் சேர்த்துள்ளது.

(அலெக்சாண்டர் வாசோவிக் அறிக்கை; வில்லியம் மக்லீன் மற்றும் டேவிட் குட்மேன் எடிட்டிங்)Source link