புதிய பொருளாதாரக் கொள்கையின் (பிரதிநிதி படம்/PTI) கீழ் அரசாங்கத்தால் மேற்கொள்ளப்பட்ட உறுதிப்படுத்தல் நடவடிக்கைகளின் ஒரு பகுதியாக எல்பிஜி இருந்தது.

புதிய பொருளாதாரக் கொள்கையின் (பிரதிநிதி படம்/PTI) கீழ் அரசாங்கத்தால் மேற்கொள்ளப்பட்ட உறுதிப்படுத்தல் நடவடிக்கைகளின் ஒரு பகுதியாக எல்பிஜி இருந்தது.

1990 பொருளாதார நெருக்கடியைக் கையாள எடுக்கப்பட்ட சில முடிவுகளின் விளைபொருளே நவீன இந்தியா. News18 உடன் வகுப்புகளில் LPGயின் முக்கிய சீர்திருத்தங்களில் ஒன்றைப் புரிந்துகொள்வோம்

News18 உடன் வகுப்புகள்

கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளாக, உலகம் வீடுகளுக்குள் கட்டுப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. வெளியே செல்லாமல் நிர்வகிக்க முடியாத தினசரி நடவடிக்கைகள் அனைத்தும் ஒரே நேரத்தில் வீட்டிற்குள் வந்தன – அலுவலகம் முதல் மளிகை ஷாப்பிங் மற்றும் பள்ளிகள் வரை. உலகம் புதிய இயல்பை ஏற்றுக்கொண்டதால், நியூஸ்18 பள்ளிக் குழந்தைகளுக்கு வாராந்திர வகுப்புகளைத் தொடங்குகிறது, உலகெங்கிலும் நடக்கும் நிகழ்வுகளின் எடுத்துக்காட்டுகளுடன் முக்கிய அத்தியாயங்களை விளக்குகிறது. உங்கள் பாடங்களை நாங்கள் எளிமைப்படுத்த முயற்சிக்கும்போது, ​​ஒரு தலைப்பை உடைப்பதற்கான கோரிக்கையை ட்வீட் செய்யலாம் @news18dotcom.

எல்பிஜி அல்லது தாராளமயமாக்கல், தனியார்மயமாக்கல் மற்றும் உலகமயமாக்கல் ஆகியவை நாட்டின் புதிய பொருளாதார மாதிரியின் மூன்று கூறுகள். பொருளாதார தாராளமயமாக்கல் என்பது தனியார் வணிகம் மற்றும் வர்த்தகம் மீதான அரசாங்க விதிமுறைகள் அல்லது கட்டுப்பாடுகளை குறைத்தல் அல்லது நீக்குதல் ஆகியவற்றைக் குறிக்கிறது. தனியார்மயமாக்கல் என்பது பொதுத்துறை நிறுவனங்களின் உரிமை, மேலாண்மை மற்றும் கட்டுப்பாட்டை தனியாருக்கு மாற்றுவதாகும். உலகமயமாக்கல் என்பது நாட்டின் பொருளாதாரத்தை உலகப் பொருளாதாரத்துடன் ஒருங்கிணைப்பதைக் குறிக்கிறது.

எல்பிஜி நாட்டின் பொருளாதாரத்தை வேகமாக மேம்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது, இதனால் அது உலகின் பொருளாதாரத்துடன் போட்டியிட்டு நிரப்புகிறது. 1990 களுக்குப் பிறகு இந்தியப் பொருளாதாரம் எப்படி மாறியது என்பதை நியூஸ்18 உடன் வகுப்புகளில் தெரிந்து கொள்வோம்.

எல்பிஜியின் அவசியம் என்ன?

1980களில் இந்தியா பொருளாதார நெருக்கடியை எதிர்கொண்டது. 1990 இல், BOP (பேலன்ஸ் ஆஃப் பேமென்ட்) நெருக்கடி இந்தியாவைத் தாக்கியது. அதிகரித்து வரும் நிதிப்பற்றாக்குறை மற்றும் அதிகமதிப்பீடு ஆகியவை இந்த குழப்பத்திற்கு வழிவகுத்தன. மேலும், நாட்டில் நிலவும் நிச்சயமற்ற அரசியல் சூழ்நிலையும் தீக்கு எண்ணெய் சேர்த்தது. இதனால், அவசரகால கடன் வழங்குவதற்காக இந்தியா சர்வதேச நாணய நிதியம் (IMF) மற்றும் உலக வங்கியை அணுகியது. ஆனால் அதற்கு நிறைவேற்றப்பட வேண்டிய சில நிபந்தனைகள் அரசாங்கத்தின் முன் வைக்கப்பட்டன. பொருளாதாரத்தை மீட்டெடுக்க கட்டமைப்பு சீர்திருத்தங்கள் செய்யப்பட வேண்டும்.

அப்போதைய நிதியமைச்சர் டாக்டர் மன்மோகன் சிங், பிரதமர் பி.வி. நரசிம்ம ராவுடன் இணைந்து, தாராளமயமாக்கல், தனியார்மயமாக்கல் மற்றும் உலகமயமாக்கல் (எல்பிஜி) ஆகியவற்றை வெளியிட்டார், இது தொழில்களுக்கு தடையாக இருந்த கட்டுப்பாடுகளை நீக்கியது. புதிய பொருளாதாரக் கொள்கையின் கீழ் அரசாங்கத்தால் மேற்கொள்ளப்பட்ட உறுதிப்படுத்தல் நடவடிக்கைகளின் ஒரு பகுதியாக எல்பிஜி இருந்தது. இவற்றைப் பற்றி விரிவாகப் பார்ப்போம்.

தாராளமயமாக்கல்

பொருளாதாரத்தின் தாராளமயமாக்கல் என்பது அரசாங்கத்தால் திணிக்கப்பட்ட நேரடி அல்லது உடல் ரீதியான கட்டுப்பாடுகளிலிருந்து அதன் சுதந்திரத்தை குறிக்கிறது. சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு, அரசாங்கம் ஒரு பாதுகாப்பு அணுகுமுறையை எடுக்க முடிவு செய்தது மற்றும் வெளி உலகிற்கு பொருளாதாரத்தை மூடியது. புதிய தொழில்கள் சர்வதேச நிறுவனங்களுடன் போட்டியிடும் அளவுக்கு வலுவாக இல்லாததாலும், இறுதியில் அவர்களால் தள்ளப்படும் என்பதாலும் இது செய்யப்பட்டது. தாராளமயமாக்கலின் நோக்கம், நாட்டின் வளர்ச்சிக்குத் தடையாகச் செயல்படும் அந்த இறுக்கங்களுக்கும் கட்டுப்பாடுகளுக்கும் முற்றுப்புள்ளி வைப்பதாகும். இந்தியா தனது பொருளாதார எல்லைகளை மற்ற நாடுகளுக்கு படிப்படியாக கட்டுப்பாடுகளை குறைத்து திறந்து விட்டது. இது வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்களும் தனியார் துறையும் உள்நாட்டு நிறுவனங்களில் முதலீடு செய்ய அனுமதித்தது. இது ஒரு தடையற்ற சந்தை முறைக்கு வழிவகுத்தது, அங்கு அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் குறுக்கீடுகள் குறைக்கப்பட்டன.

தனியார்மயமாக்கல்

தனியார்மயமாக்கல் என்பது அரசுக்கு சொந்தமான நிறுவனத்தின் உரிமை அல்லது செயல்பாட்டில் தனியார் துறையை ஈடுபடுத்தும் பொதுவான செயல்முறையாகும். முன்னதாக, நிறுவனங்கள் அனைத்தும் அரசுக்கு சொந்தமானவை, அப்போது தலைவர்கள் இந்தியாவை ஒரு சோசலிச நாடாக நினைத்து, சமூக நலனுக்காக பாடுபடுகிறார்கள். அரசாங்கம் விலைவாசியைக் கட்டுப்படுத்தி எல்லாவற்றையும் ஒழுங்குபடுத்தியது. பொருளாதாரத்தை திறக்க, இதை மாற்ற வேண்டும். அரசு நிறுவனங்களை இரண்டு அணுகுமுறைகளுடன் தனியார் துறை நிறுவனங்களாக மாற்றலாம். இந்த அணுகுமுறைகள் பொதுத்துறை நிறுவனத்தில் அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டை திரும்பப் பெறுவதன் மூலமும், முதலீட்டை விலக்குவதன் மூலமும் ஆகும். எனவே, இந்த கொள்கை நாட்டின் நிதி நிலைமையை மேம்படுத்துவதையும், பொதுத்துறை நிறுவனங்களின் பணி அழுத்தத்தைக் குறைப்பதையும் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

உலகமயமாக்கல்

உலகமயமாக்கல் என்பது திறந்த தன்மையை அதிகரிப்பது, வளர்ந்து வரும் பொருளாதார ஒன்றுக்கொன்று சார்ந்திருத்தல் மற்றும் உலகப் பொருளாதாரத்தில் ஆழமான பொருளாதார ஒருங்கிணைப்பு ஆகியவற்றுடன் தொடர்புடைய ஒரு செயல்முறையாகும். சரக்குகள், சேவைகள் மற்றும் மக்கள் தடையின்றி எல்லைகளைக் கடந்து செல்லும் எல்லையற்ற உலகத்தை உருவாக்குவதே இங்கு முயற்சி. பன்னாட்டு நிறுவனங்கள் நாட்டில் உற்பத்தி மற்றும் சில்லறை விற்பனையைத் தொடங்குவதற்கான எல்லைகளைத் திறப்பது இதில் அடங்கும். இது உள்நாட்டு நிறுவனங்கள் வளரவும், வணிக ரீதியாக சர்வதேச மட்டத்தை அடையவும் அனுமதிக்கிறது. வெளிநாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டில் கவனம் செலுத்தப்பட்டது. உலகமயமாக்கலின் முக்கிய விளைவுகளில் ஒன்று அவுட்சோர்சிங் ஆகும். அவுட்சோர்சிங் என்பது ஒரு குறிப்பிட்ட இலக்கை அடைய ஒரு நிறுவனம் மற்ற நாடுகளைச் சேர்ந்த நிபுணர்களை வேலைக்கு அமர்த்தலாம்.

நியூஸ்18 மூலம் விளக்கப்பட்ட பள்ளியில் கற்பிக்கப்படும் மற்ற தலைப்புகளைப் பற்றி அறிய, நியூஸ்18 உடன் மற்ற வகுப்புகளின் பட்டியல் இதோ: அத்தியாயங்கள் தொடர்பான கேள்விகள் தேர்தல்கள் | பாலினம் மற்றும் பாலினம் | கிரிப்டோகரன்சிகள் | பொருளாதாரம் & வங்கிகள் | இந்தியாவின் ஜனாதிபதி ஆவது எப்படி | சுதந்திரப் போராட்டத்திற்குப் பின் | இந்தியா தனது கொடியை எவ்வாறு ஏற்றுக்கொண்டது | மாநிலங்கள் மற்றும் ஐக்கிய இந்தியாவின் உருவாக்கம் | திப்பு சுல்தான் | இந்திய ஆசிரியர் தினம் உலகின் பிற பகுதிகளிலிருந்து வேறுபட்டது |ராணி எலிசபெத் & காலனித்துவம் |

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கே

Source link