புதுடெல்லி: பிரதமர் இடையேயான சந்திப்புக்கு ஒரு நாள் கழித்து நரேந்திர மோடி மற்றும் பூட்டானியர்கள் ராஜா ஜிக்மே கேசர் நாம்கேல் வாங்சுக், இரு நாடுகளும் கூட்டறிக்கையில், நம்பிக்கை, நல்லெண்ணம் மற்றும் அனைத்து நிலைகளிலும் பரஸ்பர புரிதல், வலுவான நட்பு மற்றும் நெருங்கிய மக்கள் தொடர்புகள் ஆகியவற்றால் வகைப்படுத்தப்படும் முன்மாதிரியான இருதரப்பு உறவைப் பகிர்ந்து கொண்டதாகக் கூறியது.
என்ற பின்னணியில் இந்த சந்திப்பு இடம்பெற்றுள்ளது பூட்டான்சீனாவுடனான எல்லைப் பேச்சுவார்த்தை மற்றும் சர்ச்சைக்குரிய நிச்சயமற்ற தன்மை டோக்லாம் இந்தியா தனது 2012 உடன்படிக்கையின்படி தீர்க்க விரும்பும் முச்சந்திப்பு புள்ளி அல்லது சீனாவுடனான புரிந்துணர்வுடன் தொடர்புடைய அனைத்து நாடுகளுடனும் கலந்தாலோசித்து முச்சந்திகள் இறுதி செய்யப்பட வேண்டும்.
கூட்டறிக்கையின்படி, பூடான் இந்தியாவிற்கு ‘காத்திருப்பு கடன் வசதியை’ குறைக்கப்பட்ட வட்டி விகிதம் மற்றும் நீட்டிக்கப்பட்ட தீர்வு காலம் மற்றும் $200 மில்லியன் கூடுதல் நாணய பரிமாற்ற ஆதரவை வழங்கியதற்காக இந்தியாவிற்கு பாராட்டு தெரிவித்தது. “ஐந்தாண்டு கால அவகாசம் வேண்டும் என்ற பூடானின் கோரிக்கையை சாதகமாக பரிசீலிக்க இந்திய தரப்பு ஒப்புக்கொண்டது” என்று அது கூறியது.
பூட்டானின் சமூக-பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு இந்தியா தொடர்ந்து அளித்து வரும் ஆதரவிற்கு மன்னர் பாராட்டு தெரிவித்ததாக அந்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. சூரிய மற்றும் காற்று மற்றும் பசுமை முயற்சிகள் போன்ற ஹைட்ரோ அல்லாத புதுப்பிக்கத்தக்க பகுதிகளில் இந்தியா-பூடான் எரிசக்தி கூட்டாண்மையை விரிவுபடுத்தவும் ஒப்புக்கொள்ளப்பட்டது.
“பூடான், வங்காளதேசம் மற்றும் இந்தியா இடையே முன்மொழியப்பட்ட முத்தரப்பு நீர்மின்சக்தி ஒத்துழைப்பு குறித்து, எரிசக்தி துறை உட்பட பெரிய துணை பிராந்திய ஒத்துழைப்பை நோக்கி இரு தரப்பினரும் தங்கள் உறுதிப்பாட்டை வெளிப்படுத்தினர்,” என்று அது கூறியது.

Source link