பெய்ஜிங்: சீன போர் விமானங்கள் மற்றும் போர்க்கப்பல்கள் தைவான் மீது தாக்குதல்களை உருவகப்படுத்தின ஞாயிற்றுக்கிழமை அவர்கள் தொடர்ந்து இரண்டாவது நாள் இராணுவப் பயிற்சியின் போது தீவைச் சுற்றி வளைத்தபோது, ​​அதன் ஜனாதிபதி அமெரிக்க ஹவுஸ் ஸ்பீக்கரை சந்தித்ததற்கு பதிலளிக்கும் வகையில் தொடங்கப்பட்டது.
இந்த பயிற்சிகள் தைபேயில் இருந்து கண்டனத்தைத் தூண்டியது மற்றும் வாஷிங்டனிடம் இருந்து கட்டுப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று அழைப்பு விடுத்தது, அது “பெய்ஜிங்கின் நடவடிக்கைகளை உன்னிப்பாகக் கண்காணிப்பதாக” கூறியது.
“கூட்டு வாள்” என்று பெயரிடப்பட்டது, மூன்று நாள் நடவடிக்கை — சுற்றிவளைப்பு ஒத்திகையை உள்ளடக்கியது தைவான் — திங்கட்கிழமை வரை இயங்கும் என மக்கள் விடுதலை இராணுவத்தின் (பிஎல்ஏ) கிழக்கு தியேட்டர் கட்டளை தெரிவித்துள்ளது.

“நான் கொஞ்சம் கவலைப்படுகிறேன்; நான் இல்லை என்று சொன்னால் நான் உங்களிடம் பொய் சொல்வேன்” என்று 73 வயதான டொனால்ட் ஹோ கூறினார், அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை தைபேயில் ஒரு பூங்காவில் உடற்பயிற்சி செய்து கொண்டிருந்தார். -ஆளப்பட்ட தீவு.
“நான் இன்னும் கவலைப்படுகிறேன், ஏனென்றால் ஒரு போர் வெடித்தால் இரு தரப்பினரும் மிகவும் பாதிக்கப்படுவார்கள்,” என்று அவர் AFP இடம் கூறினார்.
சீனாவின் போர் விளையாட்டுகளில் விமானங்கள், கப்பல்கள் மற்றும் பணியாளர்கள் “தைவான் ஜலசந்தியின் கடல் பகுதிகள் மற்றும் வான்வெளி, தீவின் வடக்கு மற்றும் தெற்கு கடற்கரைகள் மற்றும் தீவின் கிழக்கில்” அனுப்பப்பட்டதாக இராணுவம் கூறியது. தைவான் மற்றும் உலகிற்கு முன்னால் பெய்ஜிங்கின் இராணுவ தசைகளை வளைக்க.

சாய் இங்-வெனின் அமெரிக்கப் பயணத்திற்குப் பிறகு ராணுவப் பயிற்சிகளுடன் தைவானுக்கு சீனா 'தீவிர எச்சரிக்கை' விடுத்துள்ளது.

01:06

சாய் இங்-வெனின் அமெரிக்கப் பயணத்திற்குப் பிறகு ராணுவப் பயிற்சிகளுடன் தைவானுக்கு சீனா ‘தீவிர எச்சரிக்கை’ விடுத்துள்ளது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை மாநில ஒளிபரப்பாளரான சிசிடிவியின் அறிக்கை, பயிற்சிகள் “தைவான் தீவு மற்றும் சுற்றியுள்ள கடல்களில் உள்ள முக்கிய இலக்குகளுக்கு எதிராக கூட்டு துல்லியமான தாக்குதல்களை உருவகப்படுத்தியதாக” கூறியது, மேலும் படைகள் “தீவை நெருக்கமாக சுற்றி வளைக்கும் சூழ்நிலையை தொடர்ந்து பராமரிக்கின்றன” என்று கூறியது.
“இலக்கு வான்வெளியில் பறக்க” விமானப்படை டஜன் கணக்கான விமானங்களை நிலைநிறுத்தியதாகவும், தரைப்படைகள் “பல-இலக்கு துல்லியமான தாக்குதல்களுக்கு” பயிற்சிகளை மேற்கொண்டதாகவும் எழுதப்பட்டது.
தைவான் அதிபர் சாய் இங்-வென் உடனடியாக கலிபோர்னியாவில் அமெரிக்க ஹவுஸ் சபாநாயகர் கெவின் மெக்கார்த்தியை சந்தித்த பிறகு வந்த பயிற்சிகளை கண்டித்தார்.
“தொடர்ச்சியான எதேச்சாதிகார விரிவாக்கத்தை” எதிர்கொண்டு “அமெரிக்கா மற்றும் பிற ஒத்த எண்ணம் கொண்ட நாடுகளுடன்” இணைந்து பணியாற்றுவதாக அவர் உறுதியளித்தார்.
வாஷிங்டனில், ஒரு வெளியுறவுத்துறை செய்தித் தொடர்பாளர், அமெரிக்கா “கட்டுப்பாடு மற்றும் தற்போதைய நிலையில் எந்த மாற்றமும் இல்லை” என்று தொடர்ந்து வலியுறுத்தியுள்ளது, ஆனால் ஆசியாவில் அதன் பாதுகாப்பு கடமைகளை நிறைவேற்ற போதுமான ஆதாரங்கள் இருப்பதாகக் குறிப்பிட்டார்.
தைவானை இராணுவ ரீதியாகப் பாதுகாப்பதா என்பதில் அமெரிக்கா வேண்டுமென்றே தெளிவற்றதாக உள்ளது, இருப்பினும் பல தசாப்தங்களாக அதன் தற்காப்பை உறுதிப்படுத்த உதவுவதற்காக தைபேக்கு ஆயுதங்களை விற்றுள்ளது.
திங்களன்று நடைபெறும் பயிற்சிகளில், தைவானின் மட்சு தீவுகளுக்கு தெற்கே 80 கிலோமீட்டர் (50 மைல்) தொலைவிலும், தைபேயிலிருந்து 186 கிலோமீட்டர் தொலைவிலும், சீனாவின் புஜியான் மாகாணத்தின் பாறைக் கடற்கரையில் நேரடி-தீ பயிற்சிகள் அடங்கும்.
“இந்த நடவடிக்கைகள் ‘தைவான் சுதந்திரம்’ தேடும் பிரிவினைவாத சக்திகளுக்கும் வெளிப்புற சக்திகளுக்கும் இடையிலான கூட்டுக்கு எதிராகவும் அவர்களின் ஆத்திரமூட்டும் நடவடிக்கைகளுக்கு எதிராகவும் கடுமையான எச்சரிக்கையாக செயல்படுகின்றன” என்று PLA செய்தித் தொடர்பாளர் ஷி யின் கூறினார்.
AFP, தைவானிலிருந்து ஜலசந்திக்கு குறுக்கே உள்ள சீனத் தீவான பிங்டானின் வடக்குக் கடற்கரையில், திங்களன்று நேரடி வெடிமருந்துப் பயிற்சிகள் தொடங்கும் இடத்தில் இராணுவத் தந்திரங்கள் அதிகரித்ததற்கான உடனடி அறிகுறிகளைக் காணவில்லை.
கடலுக்கு மேலே உள்ள சாலையோர விளிம்பில், லின் ரென் தனது காரின் பின்புறத்தில் இருந்து காபி கோப்பைகளை விற்றபோது சீன தேசிய கீதத்தை ஒரு வளையத்தில் ஊதினார்.
“தற்போதைய பயிற்சிகள் தைவான் மீது அழுத்தம் கொடுக்கும் ஒரு வழியாகும் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று 29 வயதான AFP இடம் கூறினார்.
“எங்களிடம் ஒருங்கிணைக்கும் திறன்கள் உள்ளன என்பதை அவர்கள் அவர்களுக்கு தெளிவுபடுத்துகிறார்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.
இருப்பினும், பயிற்சிகள் “பெரும்பாலும் அடையாளமாக” இருந்தன, மேலும் அவர் கூறினார்: “இந்த நேரத்தில் ஒரு ஆயுத மோதல் இருக்கும் என்று நான் கவலைப்படவில்லை.”
சீனா ஜனநாயக, சுய-ஆட்சியுடைய தைவானை தனது பிரதேசத்தின் ஒரு பகுதியாகக் கருதுகிறது மற்றும் தேவைப்பட்டால் பலவந்தமாக ஒரு நாள் அதை கைப்பற்றுவதாக உறுதியளித்துள்ளது.
சனிக்கிழமை காலை பயிற்சி தொடங்கியதில் இருந்து 18 சீனப் போர்க்கப்பல்கள் மற்றும் 129 விமானங்கள் தீவைச் சுற்றி கண்டறியப்பட்டதாக தைவானின் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் கூறியது.
சனிக்கிழமையன்று அமைச்சகம் ஒரு வரைபடத்தை வெளியிட்டது, 45 விமானங்கள் தைவானை சீனாவின் பிரதான நிலப்பரப்பில் இருந்து பிரிக்கும் இடைநிலைக் கோட்டைக் கடந்தன — AFP ஆல் பராமரிக்கப்படும் புள்ளிவிவரங்களின்படி இந்த ஆண்டு மிக அதிகமான ஊடுருவல்கள்.
தைவான் மிகுந்த எச்சரிக்கையுடன் உள்ளது மற்றும் அதன் படைகள் “நன்கு தயார் நிலையில் இருக்கும் மற்றும் உறுதியான போர் தயார்நிலையை பராமரிக்கும்” என்று கூறியது.
சீனப் போர்க்கப்பல்களுக்குப் பின்னால் தைவானிய கடலோரக் காவல்படை ரோந்து செல்வதைக் காட்டும் காணொளி ஒன்று கடல் விவகார கவுன்சிலால் சனிக்கிழமை வெளியிடப்பட்டது.
“பிராந்திய அமைதி, ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் பாதுகாப்பை நீங்கள் கடுமையாகக் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியுள்ளீர்கள், தயவுசெய்து திரும்பி உடனடியாக வெளியேறுங்கள்” என்று ஒரு கடலோர காவல் அதிகாரி வானொலி மூலம் எச்சரிக்கிறார்.
ஞாயிற்றுக்கிழமை வடக்கு தைவானில் உள்ள Hsinchu விமானப்படை தளத்தில் மிராஜ் 2000 போர் விமானங்கள் துருவிக் கொண்டிருப்பதை AFP பத்திரிகையாளர் பார்த்தார்.
தைவானின் உயரடுக்கு அம்பிபியஸ் உளவுத்துறை மற்றும் ரோந்துப் பிரிவைச் சேர்ந்த மூன்று படகுகளும் ஞாயிற்றுக்கிழமை மாட்சு தீவுகளில் ரோந்து செல்வதைக் கண்டதாக AFP செய்தியாளர் தெரிவித்தார்.
தைவான் ஜலசந்தியைச் சுற்றி CCP (சீனக் கம்யூனிஸ்ட் கட்சி) தொடர்ந்து இராணுவப் பயிற்சிகளை மேற்கொண்டு வருகிறது, இன்று காலையிலிருந்து அது தொடர்ச்சியாக பல விமானத் தொகுதிகளை அனுப்பியுள்ளது. அத்துடன் அப்பகுதியில் பல கப்பல்களையும் அனுப்பியுள்ளது,” என்று தைவானின் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. ஞாயிற்றுக்கிழமை.
பெய்ஜிங்கில் இருந்து புறப்பட்ட சில மணி நேரங்களுக்குப் பிறகு இந்த பயிற்சிகள் நடந்தன, பிரெஞ்சு ஜனாதிபதி இம்மானுவேல் மக்ரோன், தனது எதிரணியை வலியுறுத்த சீனாவிற்கு வந்திருந்தார். ஜி ஜின்பிங் உக்ரைனில் போரை முடிவுக்கு கொண்டு வர உதவும்.
கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில், மெக்கார்த்தியின் முன்னோடியான நான்சி பெலோசி தீவானிற்குச் சென்றதைத் தொடர்ந்து, பல வருடங்களில் தைவானைச் சுற்றி போர்க்கப்பல்கள், ஏவுகணைகள் மற்றும் போர் விமானங்களை சீனா தனது மிகப்பெரிய படைக் காட்சியில் நிலைநிறுத்தியது.
மெக்கார்த்தி மற்றும் பிற சட்டமியற்றுபவர்களுடனான சந்திப்புகளை உள்ளடக்கிய இரண்டு அமெரிக்க ஸ்டாப்ஓவர்களுடன், லத்தீன் அமெரிக்காவில் தனது தீவின் குறைந்து வரும் அதிகாரப்பூர்வ தூதரக கூட்டாளிகளை பார்வையிட்ட பிறகு சாய் வெள்ளிக்கிழமை தைவானுக்குத் திரும்பினார்.

Source link