மூலம் தெரிவிக்கப்பட்டது: பல்லவி கோஷ்

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 09, 2023, 18:47 IST

உயர்மட்ட தலைமையின் முயற்சிகள் இருந்தபோதிலும், சச்சின் பைலட் (இடது) மற்றும் அசோக் கெலாட் இடையேயான சண்டை முடிவுக்கு வர மறுக்கிறது.  (PTI கோப்பு)

உயர்மட்ட தலைமையின் முயற்சிகள் இருந்தபோதிலும், சச்சின் பைலட் (இடது) மற்றும் அசோக் கெலாட் இடையேயான சண்டை முடிவுக்கு வர மறுக்கிறது. (PTI கோப்பு)

ஏப்ரல் 11 ஆம் தேதி, சச்சின் பைலட் “பாஜகவின் ஊழல்” என்று அழைக்கப்படுவதை எதிர்த்து ஒரு நாள் முழுவதும் உண்ணாவிரதப் போராட்டத்தில் ஈடுபடுவார். ஜாதிப் பாகுபாட்டை எதிர்த்துப் போராடி, கெலாட்டைப் போலவே மாலி சமூகத்தைச் சேர்ந்த ஜோதிபா பூலேயின் பிறந்தநாள் ஏப்ரல் 11 ஆகும்.

ராஜஸ்தான் தேர்தலுக்கு இன்னும் சில மாதங்களே உள்ள நிலையில், பாலைவனப் புயல் வீசுகிறது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை தூக்கம் கலைந்த சச்சின் பைலட், புதுதில்லியில் செய்தியாளர் சந்திப்பை நடத்தியபோது காங்கிரஸ் தலைமையை எழுப்பினார். ராஜஸ்தானின் முன்னாள் முதல்வர் வசுந்தரா ராஜே சிந்தியா மீதான ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளுக்காக அவர் கோரிய விசாரணையைப் பற்றி பைலட் கேட்டபோது, ​​வழக்கமான ஊடக உரையாடல் ஒரு அதிர்ச்சியாக முடிந்தது.

உண்மையில், பைலட், அதை வெளிப்படையாகச் சொல்லாமல், “விசாரணையில் தாமதம் ஏற்பட்டால், நமக்கும் பாரதிய ஜனதாவுக்கும் (பாஜக) நெருக்கம் இருக்கிறதா என்று மக்கள் ஆச்சரியப்படுவார்கள்” என்று கூறியபோது, ​​​​பூனையை புறாக்கள் மத்தியில் வைத்தார்.

பைலட் அதைச் சொல்லாமல் இருக்கலாம், ஆனால் ராஜஸ்தானில் நடக்கும் கிசுகிசு பிரச்சாரம் பெரும்பாலும் ராஜஸ்தான் முதல்வர் அசோக் கெலாட்டும் வசுந்தரா ராஜே சிந்தியாவும் நல்லுறவைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார்கள் என்ற குற்றச்சாட்டு. உண்மையில், பைலட்டுக்கு நெருக்கமான ஒரு தலைவர், “அதனால்தான் அவர் மீது எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை, எந்த விசாரணையும் தொடங்கவில்லை” என்றார்.

மேலும் கெலாட் அரசாங்கத்தை தாக்கி குற்றம் சாட்டுவதில் பாஜக தனது குத்துக்களை இழுப்பதை நிறுத்தப் போவதில்லை.

ஏன் ஏப்ரல் 11?

ராஜஸ்தானில் தேர்தலுக்கு இன்னும் சில மாதங்களே உள்ள நிலையில் தனது அரசியல் எதிர்காலம் குறித்து தெளிவு பெறக் காத்திருக்கும் பைலட்டிற்குத் திரும்பு. கெலாட்டுக்கு ஆட்சி மற்றும் எம்.எல்.ஏ.க்களை கையாள்வதில் அனுபவம் உள்ளதையும் அறிந்திருப்பதால் காங்கிரஸ் மேலிடத் தலைமை குழப்பத்தில் உள்ளது. ஆனால் பைலட் தனக்கென ஒரு பெரிய மேலங்கியை எடுத்துக்கொண்டு பாலைவனத்தில் ஒரு இடத்தை செதுக்க சமரசமாகிறார்.

எனவே, ஏப்ரல் 11 ஆம் தேதி, அவர் “பாஜகவின் ஊழல்” என்று அழைக்கப்படுவதை எதிர்த்து ஒரு நாள் முழுவதும் உண்ணாவிரதப் போராட்டத்தில் ஈடுபடுவார். நாள் மற்றும் இடம் கவனமாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது. ஜாதிப் பாகுபாட்டுக்கு எதிராகப் போராடிய சமூக ஆர்வலரும், கெலாட் பிறந்த மாலி சமூகத்தைச் சேர்ந்தவருமான மகாத்மா ஜோதிபா பூலேயின் பிறந்தநாள் ஏப்ரல் 11 ஆகும்.

ராகுல் காந்தி, பிரியங்கா காந்தி வத்ரா மற்றும் காங்கிரஸ் தலைவர் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே ஆகியோர் பைலட் மற்றும் கெலாட் இடையேயான சண்டையை முடிவுக்கு கொண்டு வர முயற்சித்த போதிலும், தூசி படியவில்லை.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link