இந்தியாவின் மிகப்பெரிய எரிவாயு மார்க்கிங் நிறுவனமான கெயில் ஞாயிற்றுக்கிழமை தேர்தல் நடைபெறும் கர்நாடகா உட்பட 16 இடங்களில் எரிபொருள் விலையை 12% வரை குறைத்துள்ளது, இது உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் இயற்கை எரிவாயுவின் பெரும்பகுதியை மலிவாக மாற்றியதன் மூலம் 10.50 க்கும் அதிகமாக பயனடைகிறது. மில்லியன் குடும்பங்கள் மற்றும் 5.30 மில்லியன் போக்குவரத்து வாகனங்கள் நாடு முழுவதும் உள்ள 5,110 எரிவாயு நிலையங்கள் மூலம் சேவை செய்யப்படுகின்றன.

PNG விகிதம் <span class=க்கு 11.96% சரிந்தது
PNG விகிதம் 11.96% குறைந்துள்ளது நிலையான கன மீட்டருக்கு (SCM) 51.50 மற்றும் CNG 7.82% ஒரு கிலோவுக்கு 82.50 (PTI புகைப்படம்)

சமீபத்திய விலை தரவுகளின்படி, பெங்களூரு மற்றும் தட்சிண கன்னடா (கர்நாடகாவில் உள்ள ஒரு மாவட்டம்) அதிகபட்ச விலை குறைப்பு அடைப்புக்குறிக்குள் விழுந்தன. குழாய் இயற்கை எரிவாயு (PNG) மற்றும் சுருக்கப்பட்ட இயற்கை எரிவாயு (CNG) இரண்டிற்கும் ஒரு யூனிட்டுக்கு 7.

திறம்பட, PNG விகிதம் 11.96% குறைந்துள்ளது நிலையான கன மீட்டருக்கு (SCM) 51.50 மற்றும் CNG 7.82% ஒரு கிலோ 82.50. சிஎன்ஜி ஒரு போக்குவரத்து எரிபொருளாகப் பயன்படுத்தப்படும்போது, ​​பிஎன்ஜி முக்கியமாக சமையலுக்குப் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

மேலும் படிக்க: ஏப்ரல் 9 அன்று பெட்ரோல், டீசல் விலை: உங்கள் நகரத்தில் உள்ள விலைகளைச் சரிபார்க்கவும்

அதேபோல், கெயில் நகர எரிவாயு விநியோக நெட்வொர்க்குகளைக் கொண்ட பிற பகுதிகளிலும் விலைக் குறைப்புக்கள் நடந்தன. கெயில் இந்தியாவின் முழுச் சொந்தமான துணை நிறுவனமான GAIL Gas Ltd, ஞாயிற்றுக்கிழமை தனது உள்நாட்டு PNG விலைகளை குறைப்பதை உறுதி செய்தது. பெங்களூரு மற்றும் தட்சின் கன்னடத்தில் SCM ஒன்றுக்கு 7 மற்றும் SCMக்கு அதன் மற்ற அனைத்து புவியியல் பகுதிகளிலும் 6.

“புதிய பயனுள்ள உள்நாட்டு PNG விலைகள் தேவாஸ், மீரட், சோனிபட், தாஜ் ட்ரேபீசியம் மண்டலம், ரைசென், மிர்சாபூர், தன்பாத், ஆதித்யபூர் மற்றும் ரூர்கேலாவில் ஒரு எஸ்சிஎம்முக்கு 52.50” என்று அது ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

இதேபோல், சிஎன்ஜி விலையும் குறைக்கப்பட்டுள்ளது சோனிபட்டில் கிலோவுக்கு 7 மற்றும் மற்ற புவியியல் பகுதிகளில் கிலோவுக்கு 6 ரூபாய் என்று அது கூறியது.

புதிய சிஎன்ஜி விகிதங்கள் மீரட் மற்றும் சோனிபட் ஒரு கிலோவுக்கு 85; தேவாஸ், தாஜ் ட்ரேபீசியம் மண்டலம் மற்றும் டேராடூனுக்கு ஒரு கிலோவுக்கு 92; மிர்சாபூருக்கு ஒரு கிலோ 87, ரைசென், தன்பாத், ஆதித்யபூர், பூரி மற்றும் ரூர்கேலாவில் ஒரு கிலோவுக்கு 91 ரூபாய்.

வெவ்வேறு பகுதிகளுக்கு சேவை செய்யும் பிற எரிவாயு பயன்பாடுகளும் இரண்டு எரிபொருட்களின் விலைகளைக் குறைத்துள்ளன. டெல்லி மற்றும் தேசிய தலைநகர் மண்டலம் (என்சிஆர்) உள்ளிட்ட பல்வேறு நகரங்களில் எரிவாயு விநியோகம் செய்யும் இந்திரபிரஸ்தா கேஸ் லிமிடெட் (ஐஜிஎல்) சிஎன்ஜி விகிதத்தை குறைத்தது. ஒரு கிலோவுக்கு 79.56 புது டெல்லியில் 73.59 (8.11%) மற்றும் PNG விலையில் இருந்து ஒரு SCMக்கு 53.59 ஞாயிற்றுக்கிழமை முதல் தலைநகரில் 48.59 (9.33%)

கிரிட் பரிக் குழுவின் பரிந்துரைகளின் அடிப்படையில் மத்திய அரசு வியாழக்கிழமை அறிவித்த இயற்கை எரிவாயு விலை நிர்ணய சீர்திருத்தங்கள் காரணமாக PNG மற்றும் CNG விலைகள் குறைக்கப்பட்டுள்ளன என்று பெயர் தெரியாத ஒரு அரசாங்க அதிகாரி மற்றும் தொழில்துறை நிபுணர் கூறினார். குழு தனது பரிந்துரைகளை நவம்பர் 30, 2022 அன்று சமர்ப்பித்தது.

“ஏப்ரலில் இருந்து இயற்கை எரிவாயு விலை நிர்ணயம் செய்யும் முறை நாடு முழுவதும் உள்ள எரிவாயு நுகர்வோருக்கு நிம்மதியை அளிக்கும் என்பது முன்கூட்டியே தெரிந்ததே. இருப்பினும், இது கர்நாடக சட்டசபை தேர்தலுடன் ஒத்துப்போகிறது மற்றும் ஆளும் கட்சிக்கு சாதகமாக அமையும். ஆனால், அதை பிடிவாதமான பணவீக்கத்தின் பெரிய சூழலில் பார்க்க வேண்டும். எரிசக்தி விலையில் ஏதேனும் குறைப்பு பொருளாதாரத்தின் மீதான பணவீக்க அழுத்தத்தை விகிதாசாரமாக குறைக்கும்,” என்று நிபுணர் கூறினார்.

மேலும் படிக்க: புதிய விலை நிர்ணய முறையை அமைச்சரவை அறிவிப்பதால் PNG, CNG விலைகள் குறைக்கப்படும்

இந்தியாவின் சில்லறை பணவீக்கம் பிப்ரவரியில் 6.44% ஆகக் குறைந்தாலும், ஜனவரி மாதத்தின் மூன்று மாத உயர்வான 6.52% உடன் ஒப்பிடுகையில், இது இந்திய ரிசர்வ் வங்கியின் (RBI) மேல் சகிப்புத்தன்மை வரம்பான 6% ஐ விட இன்னும் அதிகமாக உள்ளது.

பூகோள-அரசியல் காரணங்களால் அதிகரித்துள்ள உலகளாவிய அளவுகோல்களுடன் இணைக்கப்பட்ட சூத்திரத்தின் அடிப்படையில் உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் இயற்கை எரிவாயு விலையில் வானியல் முன்னேற்றத்தைக் கட்டுப்படுத்த கிரிட் பரிக் குழு அமைக்கப்பட்டது. “முந்தைய விலை நிர்ணயம் தொடர்ந்திருந்தால், விலைகள் உயர்ந்திருக்கும்” என்று CRISIL ரேட்டிங்ஸ் ஒரு அறிக்கையில் கூறியது, குழுவின் பரிந்துரையின் அடிப்படையில் யூனியன் அமைச்சரவை சூத்திரத்தை மாற்றியமைத்த பிறகு. 2021ல் ஒரு யூனிட்டுக்கு $1.79 என்ற அளவிலிருந்து 2023ல் ஒரு யூனிட்டுக்கு $8.57 ஆக 378%க்கு மேல் எரிவாயு விலை உயர்ந்ததால் சூத்திரம் மாற்றப்பட்டது.

CRISIL ரேட்டிங்கின் இயக்குனர் நவீன் வைத்தியநாதன் கருத்துப்படி, அரசாங்கம் இந்த சூத்திரத்தை மாற்றியிருக்கவில்லை என்றால், 24 நிதியாண்டின் முதல் பாதியில் எரிவாயு விலை யூனிட்டுக்கு $10-11 ஆக உயர்ந்திருக்கலாம். லாபத்தை பராமரிக்க நகர எரிவாயு விநியோகஸ்தர்கள்.Source link