மதுரை: உண்மைகளை மறைத்ததற்காக இந்திய ஆயுள் காப்பீட்டுக் கழகம் (எல்ஐசி) அதிர்ச்சியையும் திகைப்பையும் வெளிப்படுத்துகிறது. சென்னை உயர் நீதிமன்றம் 2 லட்சம் அபராதம் விதித்து மாநகராட்சி தாக்கல் செய்த மனுவை தள்ளுபடி செய்தது. எல்.ஐ.சி பட்டியலிடப்பட்ட பழங்குடி சமூகத்தைச் சேர்ந்த ஓய்வுபெற்ற ஊழியர் ஒருவரின் சமூகச் சான்றிதழை சரிபார்க்க முயன்றது.
திருநெல்வேலி வருவாய் கோட்ட அதிகாரி (ஆர்டிஓ) 1982 ஆம் ஆண்டு வழங்கிய சான்றிதழின் அடிப்படையில் 1983 ஆம் ஆண்டு எல்ஐசியில் உதவியாளராக டி கார்த்திகேயன் சேர்ந்தார். பின்னர் அவர் பதவி உயர்வு பெற்று 1985 இல் வளர்ச்சி அதிகாரியாக நியமிக்கப்பட்டார். அவரது சமூகச் சான்றிதழின் உண்மைத்தன்மை குறித்து சில சந்தேகங்கள் எழுந்ததால், விவகாரம் பரிந்துரைக்கப்பட்டது. ஆர்.டி.ஓ அவர் 1990 இல் தொடர்பு கொண்டு, சான்றிதழின் செல்லுபடியை உறுதி செய்தார்.
இதையடுத்து, 1997ல் மற்றொரு சரிபார்ப்பு பரிசீலனை செய்யப்பட்டு, கார்த்திகேயனுக்கு நோட்டீஸ் வழங்கப்பட்டது. அவர் 1997 இல் சரிபார்ப்பை சவால் செய்து உயர்நீதிமன்றத்தை தொடர்ந்தார். ஒரு சான்றிதழ் சரிபார்க்கப்பட்டு உண்மையானது என கண்டறியப்பட்டால், மறு சரிபார்ப்பு இருக்க முடியாது மற்றும் இரண்டாவது விசாரணையின் மூலம் பணியாளரை துன்புறுத்த முடியாது என்று நீதிமன்றம் கூறியது.
எல்ஐசி சில ஆவணங்கள் மூலம் சில புகார்களைப் பெற்றுள்ளதால், சான்றிதழின் மற்றொரு குறிப்பைக் கோரியது. இருப்பினும், 2019 ஆம் ஆண்டில் ஆதி திராவிடர் மற்றும் பழங்குடியினர் நலத் துறையின் மாநில அளவிலான ஆய்வுக் குழுவின் தலைவரால் இது மூடப்பட்டது. மூடுவதை எதிர்த்து, எல்ஐசி தற்போதைய மனுவைத் தாக்கல் செய்தது.
ஓய்வு பெற்ற கார்த்திகேயன், 2023 ஆம் ஆண்டு உயர்நீதிமன்ற மதுரைக் கிளையில் மனு தாக்கல் செய்தார், அதிகாரிகள் தனது சமூகத்தைச் சரிபார்ப்பதைத் தடுக்கக் கோரியும், தனது ஓய்வூதியம் மற்றும் பிற பணப் பலன்களை வழங்கக் கோரியும் மனு தாக்கல் செய்தார். “1997 இல் தாக்கல் செய்யப்பட்ட ஒரு மனு மீது இந்த நீதிமன்றம் பிறப்பித்த முந்தைய உத்தரவு, கட்சிகளுக்குக் கட்டுப்படும். எனவே, சமூக சான்றிதழ் மறு சரிபார்ப்பு, இந்த நீதிமன்றம் பிறப்பித்த உத்தரவை மீறும் செயலாகும். வழக்கின் மேற்கூறிய விசித்திரமான சூழ்நிலைகளைக் கருத்தில் கொண்டு, இரண்டாவது விசாரணையை நடத்த அனுமதிக்கக்கூடாது என்று நாங்கள் நினைக்கிறோம், ”என்று நீதிபதிகள் ஆர் சுப்பிரமணியன் மற்றும் எல் விக்டோரியா கவுரி ஆகியோர் அடங்கிய டிவிஷன் பெஞ்ச் குறிப்பிட்டது. 1990 ஆம் ஆண்டில் முந்தைய சரிபார்ப்பு இருந்தது என்ற உண்மையை LIC நசுக்கியது. “நாட்டின் முதன்மையான நிதி நிறுவனத்தால் செய்யப்பட்ட இத்தகைய அடக்குமுறையால் நாங்கள் திகைக்கிறோம், அதிர்ச்சியடைந்தோம் மற்றும் ஆச்சரியப்படுகிறோம். நீதிமன்றத்தின் அற்ப உதவிகளுக்காக இதுபோன்ற சம்பவங்கள் மீண்டும் நடக்காது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம், ”என்று நீதிபதிகள் குறிப்பிட்டனர். மனுவை தள்ளுபடி செய்த நீதிபதிகள், கார்த்திகேயனுக்கு 4 வாரங்களுக்குள் அனைத்து பணப் பலன்களையும் வழங்க எல்ஐசிக்கு உத்தரவிட்டனர்.

Source link