1997 ஆம் ஆண்டு வேளாண்மை துணை இயக்குநர் பதவிக்கான ஆட்சேர்ப்பு தேர்வில் பங்கேற்க ஜிபிஎஸ்சி அனுமதி மறுத்ததால் நான்கு மனுதாரர்கள் உயர் நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்தனர் (கோப்பு படம்/பிடிஐ)

1997 ஆம் ஆண்டு வேளாண்மை துணை இயக்குநர் பதவிக்கான ஆட்சேர்ப்பு தேர்வில் பங்கேற்க ஜிபிஎஸ்சி அனுமதி மறுத்ததால் நான்கு மனுதாரர்கள் உயர் நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்தனர் (கோப்பு படம்/பிடிஐ)

வியாழக்கிழமை நீதிமன்ற விசாரணையின் போது, ​​மனுதாரர்களான ஜெகதீஷ் தனானி மற்றும் கே.வி. வதோதாரியா ஆகியோர் 26 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு குஜராத் பப்ளிக் சர்வீஸ் கமிஷனின் (ஜிபிஎஸ்சி) விவசாய துணை இயக்குநர் பதவிக்கான ஆட்சேர்ப்பு தேர்வில் தேர்ச்சி பெற்றதை அறிந்தனர்.

50 வயதிற்குட்பட்ட இருவர், 26 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அதிக வயது வரம்பு காரணமாக அரசு வேலைக்குத் தகுதியற்றவர்களாகக் கண்டறியப்பட்டனர், குஜராத் உயர் நீதிமன்றம் அவர்கள் ஆட்சேர்ப்புத் தேர்வில் தேர்ச்சி பெற்றிருந்தாலும், அவர்களின் மனுவைத் தள்ளுபடி செய்த பிறகு, அவர்கள் மீண்டும் வாய்ப்பை இழந்தனர். இன்றைய வயதின் காரணமாக இப்போது வேலை கொடுக்க முடியாது.

வியாழன் அன்று நீதிமன்ற விசாரணையின் போது, ​​மனுதாரர்களான ஜெகதீஷ் தனானி மற்றும் கே.வி. வதோதாரியா ஆகியோர் 26 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு விவசாய துணை இயக்குநர் பதவிக்கான குஜராத் பப்ளிக் சர்வீஸ் கமிஷனின் (ஜிபிஎஸ்சி) ஆட்சேர்ப்பு தேர்வில் தேர்ச்சி பெற்றதை அறிந்தனர்.

எவ்வாறாயினும், தற்போதைய தலைமை நீதிபதி ஏ.ஜே. தேசாய் மற்றும் நீதிபதி பிரேன் வைஷ்ணவ் ஆகியோர் அடங்கிய டிவிஷன் பெஞ்ச், மனுதாரர்கள் ஓய்வுபெறும் வயதை நெருங்கிவிட்டதாலும், மேல்முறையீட்டு நிலுவையில் உள்ள நிலையில் அவர்கள் ஏற்கனவே வேறொரு இடத்தில் பணிபுரிந்ததாலும், இந்தப் பயிற்சி இப்போது “கல்வி” என்று கூறியது.

“ஜிபிஎஸ்சி உத்தரவை நாங்கள் ரத்துசெய்து ஒதுக்கினால் உங்களுக்கு (மனுதாரர்) என்ன லாபம்? ஒன்றுமில்லை. இப்போது உங்களை நியமிக்க முடியாது. இதை அப்புறப்படுத்தி வருகிறோம். இது கல்வி நோக்கங்களுக்காக. உங்களை (மனுதாரர்கள்) இப்போது நியமிக்க முடியாது. உங்களுக்கு (ஜெகதீஷ் தனானி) வயது 58, மற்றொருவர் (வதோதாரியா) எங்கோ வேலை செய்கிறார்” என்று தலைமை நீதிபதி தேசாய், வழக்கு விசாரணையின் போது சீல் வைக்கப்பட்ட கவர் திறக்கப்பட்ட பிறகு மனுதாரரின் வழக்கறிஞர் சாதகமான உத்தரவை கோரினார்.

வழக்கு விவரங்களின்படி, நான்கு மனுதாரர்கள் – ஜெகதீஷ் தனானி, கே.வி. வதோதாரியா, பி.டி. வெகாரியா மற்றும் வி.ஏ. நந்தானியா – 1997 ஆம் ஆண்டில் துணைப் பதவிக்கான ஆட்சேர்ப்புத் தேர்வில் அமர ஜிபிஎஸ்சி அனுமதி மறுத்ததை எதிர்த்து உயர் நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்தனர். விவசாய இயக்குனர்.

அப்போது, ​​ஜிபிஎஸ்சி அதிகபட்ச வயது வரம்பை 30 ஆக நிர்ணயித்திருந்தது. மனுதாரர்கள் ஏற்கனவே வயது வரம்பை தாண்டிவிட்டதால், அவர்களின் விண்ணப்பங்களை ஆணையம் நிராகரித்தது.

ஜி.பி.எஸ்.சி.யின் நிராகரிப்பை எதிர்த்து அவர்கள் உயர் நீதிமன்றத்தை அணுகியபோது, ​​நீதிமன்றம் 1997-ல் இடைக்கால உத்தரவு பிறப்பித்து, தேர்வு மற்றும் நேர்காணலுக்கு ஆஜராகி, சீலிடப்பட்ட கவரில் முடிவுகளை சமர்ப்பிக்க ஆணையத்திற்கு உத்தரவிட்டது.

உயர் நீதிமன்ற உத்தரவுப்படி, மனுதாரர்கள் ஆட்சேர்ப்பு செயல்முறைக்கு ஆஜராகி, அவர்களின் முடிவுகள் நீதிமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்டன.

இந்த வழக்கு வியாழன் அன்று இறுதி விசாரணைக்கு வந்தபோது, ​​GPSCயின் வழக்கறிஞர் சைதன்யா ஜோஷிக்கு சீலிடப்பட்ட கவரை திறக்க பெஞ்ச் உத்தரவிட்டது, இது தனானியும் வதோதாரியாவும் சோதனையை முறியடித்தது தெரியவந்தது.

விசாரித்தபோது, ​​மனுதாரர்களின் வழக்கறிஞர் ரத்திலால் சகாரியா, வதோதாரியா இப்போது மாநில அரசு நடத்தும் நவ்சாரி வேளாண் பல்கலைக்கழகத்தில் இணைப் பேராசிரியராகப் பணிபுரிந்து வருவதாகவும், தனானி சுயதொழில் செய்து வருவதாகவும் பெஞ்ச் முன் தெரிவித்தார்.

வெகாரியா ஜூனாகத் வேளாண் பல்கலைக்கழகத்தில் பணிபுரிவதாகவும், மற்ற மனுதாரர் வி.ஏ. நந்தானியா 58 வயதில் கல்லூரி முதல்வராக ஓராண்டுக்கு முன்பு ஓய்வு பெற்றதாகவும் சகாரியா நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

“இப்போது என்ன முடிவு எடுக்க வேண்டும்?” என்று தலைமை நீதிபதி தேசாய் ஆச்சரியத்தை வெளிப்படுத்தியபோது, ​​இந்த விஷயத்தை தகுதியின் அடிப்படையில் முடிவு செய்ய வேண்டும் என்று சகாரியா வலியுறுத்தினார்.

இது குறித்து ஜி.பி.எஸ்.சி வழக்கறிஞர், மனுதாரர்கள் “சமமான ஊதியத்துடன் மற்றொரு சமமான பதவியில் ஆதாயம் அடைந்துள்ளனர், இப்போது அவர்கள் 57 அல்லது 58 வயதுடையவர்களாக இருக்க வேண்டும். எனவே இது மிகவும் கல்வியாகிறது. ஆயினும்கூட, முடிவுகள் சீல் செய்யப்பட்ட கவரில் வைக்கப்பட்டன.

30 வயது உச்ச வயது வரம்பு “நியாயமானது” அல்ல என்ற மனுதாரரின் கருத்தை ஏற்றுக்கொண்ட பெஞ்ச், காலப்போக்கில் வேலைகள் இப்போது வழங்கப்படலாம் என்று ஒரே நேரத்தில் கூறியது.

“அப்படியானால் இப்போது அவர்களுக்கு எப்படி இடமளிக்க முடியும்? அவர்களுக்கு இப்போது கிட்டத்தட்ட 56 அல்லது 57 வயது. அவர்களை நியமிக்க முடியாது,” என்று சீல் வைக்கப்பட்ட கவர் திறக்கப்பட்ட பிறகு தலைமை நீதிபதி தேசாய் கூறினார்.

உயர் வயது வரம்பு தொடர்பான விதிகள் சில காலத்திற்கு முன்பு மாநில அரசால் திருத்தப்பட்டதாகவும், இப்போது அதிகபட்ச வயது வரம்பு 35 ஆண்டுகள் என்றும் ஜிபிஎஸ்சி பெஞ்ச் தரப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டது.

”விதிகளில் திருத்தம் செய்யப்பட்டு வயது வரம்பு 35 ஆக உயர்த்தப்பட்டுள்ளது. மனுதாரர்களின் வயது ஒன்று மற்றும் மூன்று, மற்றும் மனுதாரர்கள் அனைவரும் அதிக அளவில் ஈடுபட்டு வேலையில் இருந்தபோது, ​​இந்த பிரச்சினை இப்போது கல்வி சார்ந்ததாக மட்டுமே உள்ளது என்ற உண்மையைக் கருத்தில் கொண்டு, விதிகளுக்கு சவால் விடுக்கும் கேள்வி இப்போது கல்வி சார்ந்தது மற்றும் அதற்குள் செல்ல வேண்டிய அவசியமில்லை. மனு தள்ளுபடி செய்யப்படுகிறது” என்று பெஞ்ச் தனது உத்தரவில் கூறியுள்ளது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link