ஏப். 10 இன் படி அஞ்சல் Etherscan இலிருந்து, பிளாக்செயின் எக்ஸ்ப்ளோரர் இயல்புநிலையாக அதன் இணையதளத்தில் பூஜ்ஜிய மதிப்பு டோக்கன் பரிமாற்றங்களின் காட்சியை முடக்கியுள்ளது. இனிமேல், பயனர்கள் இணையதளத்தின் அமைப்புப் பக்கத்திலிருந்து காட்சியை கைமுறையாக இயக்க வேண்டும். சந்தேகத்திற்கு இடமில்லாத பயனர்களை ஃபிஷ் செய்த மற்றும் ஸ்பேம் செய்த “முகவரி விஷம்” தாக்குதல்களைத் தடுக்க புதுப்பித்தலை உருவாக்கியதாக ஈதர்ஸ்கான் கூறுகிறது.

“நடுநிலை மற்றும் அளவிடக்கூடிய வழியில் மோசடிகள் மற்றும் தாக்குதல்களைத் தடுப்பது ஒரு எல்லையற்ற பூனை மற்றும் எலி விளையாட்டு… நாங்கள் தொடர்ந்து மேம்படுத்தும்போது உங்கள் கருத்தைப் பகிர தயங்க வேண்டாம்.”

முகவரி விஷம் என்பது ஒரு வகையான கிரிப்டோ மோசடி ஆகும், அங்கு தாக்குபவர் பூஜ்ஜியத்திற்கு அருகில் அல்லது மதிப்பு இல்லாத டோக்கனை ஒரு பயனரின் முகவரிக்கு “விஷம்” செய்ய அனுப்புகிறார். பின்னர், பரிவர்த்தனை மென்மையான அல்லது கடினமான பணப்பையின் வரலாற்றில் பதிவு செய்யப்படும் மற்றும் இடமாற்றங்களைச் செய்யும்போது அதைத் தேர்ந்தெடுக்கலாம். மோசடியின் நோக்கம் பயனரை ஏமாற்றி மோசடி முகவரிக்கு தவறுதலாக நாணயங்களை அனுப்புவதாகும். இதைச் செய்ய, ஹேக்கர்கள் அதிநவீன மென்பொருளைப் பயன்படுத்தி, “விஷம் கலந்த” முகவரிகளைப் போலவே தோற்றமளிக்கும், அதே சில தொடக்க அல்லது இறுதி எழுத்துக்களைக் கொண்ட மோசடி முகவரிகளை உருவாக்குகின்றனர்.

அந்த மோசடி ஃபிஷிங் என மட்டுமே வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. தேவையற்ற நாணயங்கள் அல்லது அத்தகைய டோக்கன்களைப் பெறும் முகவரிகள் பயனர்களின் நிதிகளை சமரசம் செய்ய முடியாது. இருப்பினும், தேவையற்ற பூஞ்சையற்ற டோக்கன்கள் அல்லது NFTகள், வெவ்வேறு கணக்குகளுக்கு மாற்றுவது போன்ற தொடர்புகளின் மூலம் ஒரு முகவரியை சமரசம் செய்யலாம்.

ஈதர்ஸ்கானால் மறைக்கப்படும் பூஜ்ஜிய மதிப்பு டோக்கன்களின் மாதிரி

பிளாக்செயின் வன்பொருள் வாலட் நிறுவனம் லெட்ஜர் பயனர்கள் தங்கள் கோரப்படாத NFT சேகரிப்புகளை ரசீது பெற்றவுடன் மறைக்குமாறு அறிவுறுத்துகிறது. முகவரி விஷத்தை நிறுத்த முடியாது என்றாலும், லெட்ஜர் பரிந்துரைக்கிறது பயனர்கள் தங்கள் பரிவர்த்தனை வரலாற்றிலிருந்து டெபாசிட் அல்லது சேருமிட முகவரிகளை மீட்டெடுப்பதைத் தவிர்க்கிறார்கள் மற்றும் கிரிப்டோவை அனுப்பும் போது இலக்கு முகவரியின் ஒவ்வொரு எழுத்தும் உள்ளீட்டு முகவரியுடன் பொருந்துகிறதா என்பதை எப்போதும் இருமுறை சரிபார்க்கவும்.

இதழ்: உங்கள் கிரிப்டோவை எவ்வாறு பாதுகாப்பாக வைத்திருப்பது என்பது இங்கே