தமிழ்நாட்டுல உயர்ந்த மலையை சுற்றிப் பார்க்கணுமா ஊட்டி போட்டானிக்கல் கார்டன்ல இருந்து ஒரு 9 கிலோ மீட்டர் தூரத்துல இருக்க தொட்டபெட்டா தாங்க, உயரமான மலை சிகரம். நீலகிரி எத்தனை மாவட்டத்தில்யோ சுற்றுலா தலங்கள் இருந்தாலும் தொட்டபெட்டா மலை சிகரம் அப்படின்றது எல்லாருக்குமே கேள்விப்பட்ட பெயராவும், எல்லாருக்கும் தெரிந்தஇடமாகவும்இருக்கும்.

விஜய் படத்துல கூட ஒரு பாட்டு வரும், ‘தொட்டபெட்டா ரோட்டு மேல முட்ட புரோட்டா’ அந்த தொட்டபெட்டாவ தான் இப்ப நம்ம பாக்க போறோம். ஊட்டி கோத்தகிரி ரோட்ல இருக்கு இந்த தொட்டபெட்டா மலைச்சிகரம், தமிழ்நாட்டிலேயே இரண்டாவது உயரமான மலைச்சிகரமாகும். வருஷத்துக்கு 125 சென்டிமீட்டர் மழையும் மேக்ஸிமம் 19 டிகிரி செல்சியஸ் மினிமம் ஜீரோ டிகிரி செல்சியஸ் வரைக்கும் இங்கே பதிவாகும்.

இந்த தொட்டபெட்டா, ஏப்ரலில் இருந்து ஜூன் வரைக்கும் நீங்க பாக்குறதுக்கு ஏற்ற ஒரு சுற்றுலா தளம் அப்படின்னு சொல்லலாம். தொட்டபெட்டானு பேர் எப்படி வந்துச்சுன்னு கேக்குறீங்களா?, கன்னட மொழியில் தொட்ட அப்படின்னா பெரிய அப்படின்னு அர்த்தம் மற்றும் பெட்ட அப்படின்னா மலை அப்படின்னு அர்த்தம் இந்த ரெண்டையும் சேர்த்து காலப்போக்குல மருவி தொட்டபெட்டா அப்படின்னு பெயர் பெற்றது.

உங்கள் நகரத்திலிருந்து(நீலகிரி)

இந்த சுற்றுலா தளம் இன்னைக்கும் பல்வேறு சுற்றுலா தலங்கள்ல முக்கியமான சுற்றுலா தளங்களாவே இருந்து வருது. இந்த மாநில சுற்றுலா தலத்தை காண, ஏராளமான சுற்றுலா பயணிகள் தமிழ்நாடு, மற்றும் வெளிநாடுகளில் இருந்து வந்துகிட்டே இருக்காங்க. அவங்க இந்த சுற்றுலா தலத்தை பற்றி பெருமையா சொல்றாங்க.

மேலும் படிக்கவும் | முதுமலையில் Wild Life புகைப்படக்காரராக மாறிய பிரதமர் மோடி

இந்த சுற்றுலா தலத்துல டெலஸ்கோப் மூலியமா ஊட்டியோட மொத்த வியூவையும் நீங்க பார்க்க முடியும். மிஸ்டு இல்லாத வெயில் கிளைமேட்ல போனீங்கன்னா கண்டிப்பா நீங்க இந்த டெலஸ்கோப் மூலியமா ஊட்டியோட டவுன் வியூ பார்க்கலாம். மற்றும் குன்னூரோட வியூவையும் இங்கிருந்து பார்க்கமுடியும்.

ரீசண்டா ஒரு சூசைட் நடந்ததுனால இங்க இருக்க சூசைட் பாய்ண்டை தடை செஞ்சிருக்காங்க. கோடை சீசன் துவங்குவதற்கு முன்னால அந்த இடத்தை சரி பண்ணி தடுப்பு கம்பிகள் அமைச்சு, சுற்றுலா பயணிகளுக்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டு வருகிறது.

இவ்வளவு அழகு மிக்க, குளிர்ச்சியும் நிறைந்த இந்த தொட்டபெட்டா மலை சிகரத்தை ஊட்டி வந்தால் கண்டிப்பா நீங்க மிஸ்பண்ணாம பாத்துட்டு போறதுக்கு ஒர்த்தனபிளேஸ்தாங்க.

உலகம் முதல் உள்ளூர் வரை இன்றைய முக்கிய செய்திகள் (Top Tamil News, Breaking News), உண்மைச் செய்திகள் (Latest Tamil News), அனைத்தையும் நியூஸ்18 தமிழ் (News18Tamil.com) இணையதளத்தில் உடனுக்குடன் அறியலாம்.
நியூஸ்18 தமிழ்நாடு தொலைக்காட்சி, ARASU CABLE – 50, TCCL – 57, SCV – 28, VK Digital – 30, SUN DIRECT DTH: 71, TATA PLAY: 1562, D2H: 2977, AIRTEL: 782, DISH TV:Source link