கணிதவியலாளர் சிஆர் ராவ், 102, சிறந்த சர்வதேச புள்ளியியல் விருதை வென்றார்

இப்போது 102 வயதாகும் திரு ராவ், 80,000 அமெரிக்க டாலர் விருதுடன் வரும் பரிசைப் பெறுவார்.

வாஷிங்டன்:

பிரபல இந்திய-அமெரிக்க கணிதவியலாளரும் புள்ளியியல் நிபுணருமான கலியம்புடி ராதாகிருஷ்ண ராவ், 75 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு புள்ளியியல் சிந்தனையில் புரட்சியை ஏற்படுத்திய அவரது நினைவுச்சின்னப் பணிக்காக, அந்தத் துறையில் நோபல் பரிசுக்கு நிகரான 2023ஆம் ஆண்டுக்கான புள்ளியியல் துறையில் சர்வதேசப் பரிசைப் பெறுவார்.

திரு ராவின் பணி, 75 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக, அறிவியலில் ஆழமான செல்வாக்கை செலுத்தி வருகிறது என்று புள்ளியியல் அறக்கட்டளைக்கான சர்வதேச பரிசு ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

தற்போது 102 வயதாகும் திரு ராவ், கனடாவின் ஒன்டாரியோவில் உள்ள ஒட்டாவாவில் உள்ள சர்வதேச புள்ளியியல் நிறுவன உலக புள்ளியியல் காங்கிரஸில் இந்த ஜூலை மாதம் 80,000 அமெரிக்க டாலர் விருதுடன் பரிசு பெறுவார்.

“இந்தப் பரிசை வழங்குவதில், சி.ஆர். ராவின் நினைவுச்சின்னப் பணியை நாங்கள் கொண்டாடுகிறோம், அது அதன் காலத்தில் புள்ளிவிவர சிந்தனையில் புரட்சியை ஏற்படுத்தியது மட்டுமல்லாமல், பரந்த அளவிலான துறைகளில் அறிவியலைப் பற்றிய மனித புரிதலில் மகத்தான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது,” என்கிறார் கை நாசன். புள்ளியியல் அறக்கட்டளைக்கான சர்வதேச பரிசு.

[1945ஆம்ஆண்டுகல்கத்தாகணிதச்சங்கத்தின்புல்லட்டினில்வெளியிடப்பட்டஅவரதுகுறிப்பிடத்தக்கஆய்வறிக்கையில்நவீனபுள்ளியியல்துறைக்குவழிவகுத்தமூன்றுஅடிப்படைமுடிவுகளைதிருராவ்விளக்கினார்மற்றும்இன்றுஅறிவியலில்பெரிதும்பயன்படுத்தப்படும்புள்ளியியல்கருவிகளைவழங்கினார்என்றுஅறக்கட்டளைஏப்ரல்1அன்றுஒருஅறிக்கையில்தெரிவித்துள்ளது

முதல், இப்போது க்ரேமர்-ராவ் கீழ் வரம்பு என அழைக்கப்படுகிறது, ஒரு அளவை மதிப்பிடுவதற்கான ஒரு முறை எந்த முறையும் எவ்வளவு சிறந்தது என்பதை அறிய ஒரு வழியை வழங்குகிறது, அது கூறியது.

ராவ்-பிளாக்வெல் தேற்றம் என்று பெயரிடப்பட்ட இரண்டாவது முடிவு (பிரபல புள்ளியியல் வல்லுநர் டேவிட் பிளாக்வெல் அவர்களால் சுயாதீனமாக கண்டுபிடிக்கப்பட்டது), ஒரு மதிப்பீட்டை சிறந்த-உண்மையில், உகந்த-மதிப்பீட்டாக மாற்றுவதற்கான வழிமுறையை வழங்குகிறது. ஒன்றாக, இந்த முடிவுகள் ஒரு அடித்தளத்தை உருவாக்குகின்றன, அதில் பெரும்பாலான புள்ளிவிவரங்கள் கட்டமைக்கப்பட்டுள்ளன, அறிக்கை கூறியது.

மூன்றாவது முடிவு, “தகவல் வடிவவியலாக” செழித்தோங்கிய ஒரு புதிய இடைநிலைத் துறையில் முன்னோடியாக இருந்த நுண்ணறிவுகளை வழங்கியது. ஒன்றாக, இந்த முடிவுகள் விஞ்ஞானிகளுக்கு தரவுகளிலிருந்து தகவல்களை மிகவும் திறமையாகப் பிரித்தெடுக்க உதவுகின்றன, அந்த அறிக்கை மேலும் கூறியது.

உலகின் மிகப்பெரிய மற்றும் சக்திவாய்ந்த துகள் முடுக்கியான லார்ஜ் ஹாட்ரான் மோதலில் ஹிக்ஸ் போஸான் அளவீடுகளைப் புரிந்துகொள்வதற்கும் மேம்படுத்துவதற்கும் சமீபத்தில் தகவல் வடிவியல் பயன்படுத்தப்பட்டது.

இது ரேடார்கள் மற்றும் ஆண்டெனாக்கள் பற்றிய சமீபத்திய ஆராய்ச்சியில் பயன்பாடுகளைக் கண்டறிந்துள்ளது மற்றும் செயற்கை நுண்ணறிவு, தரவு அறிவியல், சமிக்ஞை செயலாக்கம், வடிவ வகைப்பாடு மற்றும் படப் பிரிப்பு ஆகியவற்றில் முன்னேற்றங்களுக்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கியது.

ராவ்-பிளாக்வெல் செயல்முறையானது ஸ்டீரியாலஜி, துகள் வடிகட்டுதல் மற்றும் கணக்கீட்டு பொருளாதாரவியல், மற்றவற்றுடன் பயன்படுத்தப்பட்டது, அதே சமயம் சிக்னல் செயலாக்கம், ஸ்பெக்ட்ரோஸ்கோபி, ரேடார் அமைப்புகள், மல்டிபிள் இமேஜ் ரேடியோகிராபி, ரிஸ்க் போன்ற பல்வேறு துறைகளில் க்ரேமர்-ராவ் கீழ் வரம்பு மிகவும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது. பகுப்பாய்வு மற்றும் குவாண்டம் இயற்பியல்.

திரு ராவ் கர்நாடகாவின் ஹடகாலியில் ஒரு தெலுங்கு குடும்பத்தில் பிறந்தார். அவரது பள்ளிப்படிப்பு ஆந்திர பிரதேசத்தில் உள்ள கூடூர், நுஸ்விட், நந்திகாமம் மற்றும் விசாகப்பட்டினம் ஆகிய இடங்களில் நிறைவடைந்தது.

1943 ஆம் ஆண்டு ஆந்திரா பல்கலைக்கழகத்தில் கணிதத்தில் எம்எஸ்சி பட்டமும், கல்கத்தா பல்கலைக்கழகத்தில் புள்ளியியலில் எம்ஏ பட்டமும் பெற்றார்.

கேம்பிரிட்ஜ் பல்கலைக்கழகத்தில் உள்ள கிங்ஸ் கல்லூரியில் முனைவர் பட்டம் பெற்றார். அவர் 1965 இல் கேம்பிரிட்ஜில் டிஎஸ்சி பட்டம் பெற்றார்.

ராவ் முதலில் கேம்பிரிட்ஜில் உள்ள இந்திய புள்ளியியல் நிறுவனம் மற்றும் மானுடவியல் அருங்காட்சியகத்தில் பணிபுரிந்தார்.

பின்னர் அவர் இந்திய புள்ளியியல் நிறுவனத்தின் இயக்குனர், ஜவஹர்லால் நேரு பேராசிரியர் மற்றும் இந்தியாவில் தேசிய பேராசிரியர், பிட்ஸ்பர்க் பல்கலைக்கழகத்தில் பல்கலைக்கழக பேராசிரியர் மற்றும் எபெர்லி பேராசிரியர் மற்றும் புள்ளியியல் தலைவர் மற்றும் பென்சில்வேனியா மாநிலத்தின் பன்முக பகுப்பாய்வு மையத்தின் இயக்குனராக பல முக்கிய பதவிகளை வகித்தார். பல்கலைக்கழகம்.

அவர் தற்போது பென்சில்வேனியா மாநில பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியராகவும், பஃபலோவில் உள்ள பல்கலைக்கழகத்தில் ஆராய்ச்சி பேராசிரியராகவும் உள்ளார்.

ராவ் பல பெருமைகளைப் பெற்றுள்ளார். அவருக்கு இந்திய அரசால் பத்ம பூஷன் பட்டம் (1968) மற்றும் பத்ம விபூஷன் 2001 இல் வழங்கப்பட்டது.

புள்ளிவிபரத்திற்கான சர்வதேச பரிசு ஐந்து முன்னணி சர்வதேச புள்ளியியல் நிறுவனங்களின் ஒத்துழைப்பு மூலம் ஒவ்வொரு இரண்டு வருடங்களுக்கும் வழங்கப்படுகிறது.

புள்ளியியல் துறையில் தனிநபர் அல்லது குழுவின் முக்கிய சாதனையை இந்த பரிசு அங்கீகரிக்கிறது, குறிப்பாக மற்ற துறைகளில் நடைமுறை பயன்பாடுகள் மற்றும் முன்னேற்றங்களுக்கு வழிவகுத்த சக்திவாய்ந்த மற்றும் அசல் யோசனைகளின் சாதனை.

இந்த பரிசு நோபல் பரிசுகள், ஏபெல் பரிசு, ஃபீல்ட்ஸ் மெடல் மற்றும் டூரிங் விருது போன்றவற்றின் படி வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

சிக்கலான ஆய்வுகளில் நோயாளிகளின் உயிர்வாழ்வு விகிதங்களை ஆராய ஆராய்ச்சியாளர்களை அனுமதிக்கும் காக்ஸ் விகிதாச்சார அபாயங்கள் மாதிரியின் வளர்ச்சிக்காக 2017 ஆம் ஆண்டில் டேவிட் ஆர் காக்ஸுக்கு புள்ளியியல் துறையில் முதல் சர்வதேசப் பரிசு வழங்கப்பட்டது.

ப்ராட்லி எஃப்ரான் 2019 ஆம் ஆண்டில் பூட்ஸ்ட்ராப் எனப்படும் புள்ளிவிவர முறைக்காக விருதைப் பெற்றார், இது பயன்பாட்டு புள்ளிவிவரங்களில் நிச்சயமற்ற தன்மையை மதிப்பிடுவதற்கான ஒரு புத்திசாலித்தனமான கணக்கீட்டு முறையாகும். சிக்கலான நீளமான ஆய்வுகளின் பகுப்பாய்வை சாத்தியமாக்கிய சக்திவாய்ந்த முறைகளை மேம்படுத்தியதற்காக 2021 இல் Nan Laird விருதைப் பெற்றார்.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)Source link