உலகம் ஒரு மனநல நெருக்கடியை எதிர்கொள்கிறது. பதின்வயதினர் மற்றும் இளைஞர்கள் முன்பை விட அதிக மனச்சோர்வு, தற்கொலை, கவலை மற்றும் தனிமையில் உள்ளனர்.
2000 களின் முற்பகுதியில் இருந்து பதின்ம வயதினரிடையே மனச்சோர்வு விகிதம் அதிகரித்து வருகிறது. 2018 ஆம் ஆண்டு தேசிய கணக்கெடுப்பில் 13.3 சதவீத அமெரிக்க இளம் பருவத்தினர் கடந்த ஆண்டில் பெரும் மனச்சோர்வை அனுபவித்துள்ளனர்.

ஆனால் இது பதின்ம வயதினர் மட்டுமல்ல – இளைஞர்களும் பாதிக்கப்படுகின்றனர். 2016 ஆம் ஆண்டு பல்கலைக்கழக ஆலோசனை மையங்களின் சர்வதேச ஆய்வில், பல்கலைக்கழக மாணவர்களில் 50 விழுக்காட்டினர் பதட்ட உணர்வுகளுக்கும், 41 விழுக்காட்டினர் மனச்சோர்வுக்கும் உதவி கோருகின்றனர். தற்கொலை விகிதங்களும் அதிகரித்து வருகின்றன. அமெரிக்காவில் 2000 மற்றும் 2015 க்கு இடையில் தற்கொலை செய்து கொண்ட டீன் ஏஜ் பெண்களின் எண்ணிக்கை கிட்டத்தட்ட இரு மடங்காக அதிகரித்துள்ளது.

கனேடிய இளைஞர்களுக்கான மனநலப் புள்ளிவிபரங்களும் இதேபோல் கடுமையானவை. 2003 ஆம் ஆண்டில், 15-30 வயதுடைய கனேடியர்களில் 24 சதவீதம் பேர் தங்களின் மன ஆரோக்கியம் நியாயமானதாகவோ அல்லது மோசமாகவோ இருப்பதாகத் தானே அறிக்கை செய்தனர் (மிகவும் நல்லது அல்லது சிறப்பானதுடன் ஒப்பிடும்போது). 2019-ல் அந்த எண்ணிக்கை 40 சதவீதமாக உயர்ந்துள்ளது. கோவிட்-19 தொற்றுநோய் கனேடிய இளைஞர்களின் மன ஆரோக்கியத்தை மோசமாக்கியது. 2020 ஆம் ஆண்டில், 15-24 வயதுடைய கனேடியர்களில் 58 சதவீதம் பேர் நியாயமான அல்லது மோசமான மன ஆரோக்கியத்தைப் புகாரளித்துள்ளனர், மேலும் 5-24 வயதுடைய குழந்தைகள் மற்றும் இளைஞர்களுக்கான மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ள நான்கில் ஒருவருக்கு மனநல நிலைமைகள் காரணமாக இருந்தன. இளைஞர்களிடையே மோசமான மன ஆரோக்கியத்தின் இந்த உயர்வை விளக்க கடந்த தசாப்தத்தில் என்ன மாற்றம் ஏற்பட்டுள்ளது? சில உளவியலாளர்கள் பாதுகாப்பிற்கான சமீபத்திய கலாச்சார முக்கியத்துவம் ஒரு பங்களிப்பாளராக சுட்டிக்காட்டுகின்றனர்.

இளைஞர்களிடையே மோசமான மனநலம் ஏன் அதிகரித்து வருகிறது

இங்கே சில முக்கிய காரணங்கள் உள்ளன:

குழந்தைகளின் பாதுகாப்பில் மாற்றம்

முந்தைய தசாப்தங்களில், குற்ற விகிதங்கள் அதிகரித்து வந்தாலும், அமெரிக்க மற்றும் கனேடிய குழந்தைகள் அதிக சுதந்திரத்தை அனுபவித்தனர். கனடாவில் குற்ற அலை 60 களில் இருந்து 80 களில் இருந்து 1990 களின் முற்பகுதியில் உச்சம் பெறும் வரை செங்குத்தாக உயர்ந்தது. அதே காலக்கட்டத்தில் கேபிள் டிவி பரவலானது, அதாவது குற்றச் செய்திகள் முன்னெப்போதையும் விட வேகமாகவும் வேகமாகவும் பரவியது. இந்த எழுச்சி, பால் அட்டைப் பெட்டிகளில் காணாமல் போன குழந்தைகளின் படங்களைப் பகிர்வது மற்றும் அமெரிக்காவின் மோஸ்ட் வாண்டட் போன்ற குற்ற நிகழ்ச்சிகள் போன்ற பாதுகாப்பு முயற்சிகளைத் தூண்டியது. பெற்றோர்கள் பெருகிய முறையில் பயம் மற்றும் பாதுகாப்பிற்கு ஆளாகியதில் ஆச்சரியமில்லை.

குற்ற விகிதங்கள் 1990 களில் குறையத் தொடங்கின, ஆனால் பெற்றோர்களிடையே அச்சம் இருந்தது. அதிக எச்சரிக்கையுடன் இருப்பதன் பிரச்சினை இங்குதான் தொடங்குகிறது. பாதுகாப்பு என்ற கருத்து குழந்தைகளின் உடல் பாதுகாப்பிற்கு அப்பால் உணர்ச்சி மற்றும் உளவியல் ஆறுதல் வரை நீட்டிக்க தொடங்கியது. இது குழந்தைகளுக்கு அவர்கள் கற்றுக் கொள்ளவும் வளரவும் தேவையான அனுபவங்களை மறுத்தது.

பெற்றோரின் அதிகப்படியான பாதுகாப்பு குழந்தைகளில் ஆரோக்கியமற்ற சமாளிக்கும் வழிமுறைகளை வளர்ப்பதாகக் காட்டப்பட்டுள்ளது. மிகையாகப் பாதுகாக்கப்பட்ட குழந்தைகள் பிரச்சனைகளை உள்வாங்குவதற்கும் (கவலை மற்றும் மனச்சோர்வு போன்றது) மற்றும் அவற்றை வெளிப்புறமாக்குவதற்கும் (குற்றம், மீறுதல் அல்லது போதைப்பொருள் துஷ்பிரயோகம் போன்றவை) அதிக வாய்ப்புள்ளது. சில உளவியலாளர்கள், அதிகப்படியான பாதுகாப்பை அவர்கள் “பாதுகாப்புவாதம்” என்று அழைக்கலாம் என்று முன்மொழிகின்றனர், இது குழந்தைகளுக்கு கவலை மற்றும் மனச்சோர்வடைந்தவர்கள் அனுபவிக்கும் எதிர்மறையான சிந்தனை முறைகளை கற்பிக்கிறது. பாதுகாப்புவாதம் ஒரு இளைஞனின் பாதுகாப்பிற்கு மற்ற நடைமுறை மற்றும் தார்மீகக் கவலைகளைத் தவிர்த்து முன்னுரிமை அளிக்கும். சிக்கல்களைத் தவிர்க்க விரும்புவது இயற்கையானது, ஆனால் நமக்கு அசௌகரியத்தைத் தரும் விஷயங்களைத் தவிர்ப்பது, சில சிக்கல்களைக் கையாள முடியாது என்ற நம்பிக்கையை வலுப்படுத்துகிறது, மேலும் காலப்போக்கில், நம்மை திறன் குறைவாக ஆக்குகிறது.

உதவாத சிந்தனை முறைகள்

உங்களையும் உங்கள் குழந்தைகளையும் கண்காணிக்க மூன்று ஆரோக்கியமற்ற சிந்தனை முறைகள் உள்ளன:

எதிர்மறை வடிகட்டலை அடையாளம் காணவும். சாத்தியமான எதிர்மறையான விளைவுகளைக் கருத்தில் கொள்ளும்போது மேற்பார்வை செய்யப்படாத விளையாட்டு (மகிழ்ச்சி, சுதந்திரம், சிக்கலைத் தீர்ப்பது, இடர் மதிப்பீடு, பின்னடைவு) போன்ற அனுபவங்களின் நேர்மறைகளை குறைத்து மதிப்பிடாதீர்கள்.

இருவேறு சிந்தனைகளை அறிந்து கொள்ளுங்கள். நல்ல அல்லது கெட்ட வலையில் விழ வேண்டாம். ஒன்று அல்லது மற்றொன்றுக்கு இடையில் ஒரு வாய்ப்பு உலகம் உள்ளது. மனிதர்கள், யோசனைகள், இடங்கள் அல்லது சூழ்நிலைகளை நல்லது அல்லது தீயவையாகக் கருதுவது (ஆனால் இரண்டும் அல்லது இடையில் எங்காவது இல்லை) ஒரு துருவமுனைக்கும் ‘நமக்கு எதிராக அவர்கள்’ அணுகுமுறையை வளர்க்கிறது மற்றும் நுணுக்கத்தை நீக்குகிறது.

உணர்ச்சிபூர்வமான காரணத்தை அங்கீகரிக்கவும். “பாதுகாப்பற்றது” (சௌகரியம் அல்லது கவலை) உணர்வு என்பது நீங்கள் உண்மையில் உடல் ரீதியாக பாதுகாப்பற்றவர் என்று அர்த்தமல்ல. நீங்கள் எல்லா மன அழுத்தத்தையும் தவிர்க்கிறீர்கள் என்றால், நீங்கள் ஒருபோதும் மன அழுத்தத்தை கடக்க அல்லது உங்கள் முழு திறனை புரிந்து கொள்ள மாட்டீர்கள். தடைகளைத் தவிர்ப்பது, நம்மை விட பலவீனமானவர்கள் அல்லது பலவீனமானவர்கள் என்று நினைக்க வைக்கும்.

ஒவ்வொரு திருப்பத்திலும் ஆபத்துகள் நிறைந்த இடமாக உலகை வர்ணிப்பது ஆர்வமுள்ள இளைஞர்களை உருவாக்கியுள்ளது, அவர்கள் முன்பு சோதனை செய்திருக்கக்கூடிய செயல்களைத் தவிர்க்கிறார்கள். தனிமை மற்றும் கவலையின் விகிதங்கள் அதிகரித்து வருவதால், சில இளைஞர்கள் வேலை கிடைப்பதை தாமதப்படுத்துகிறார்கள், கார் ஓட்டுகிறார்கள், உடலுறவு கொள்கிறார்கள், மது அருந்துகிறார்கள் மற்றும் டேட்டிங் செய்கிறார்கள். அதிகப்படியான பாதுகாப்பற்ற பெற்றோருக்குரியது (‘ஹெலிகாப்டர் பெற்றோருக்குரியது’ போன்றவை) இளம் பருவத்தினரின் நல்வாழ்வு, உந்துதல், சுதந்திரம் மற்றும் ஆரோக்கியமான முறையில் பிரச்சனைகளைச் சமாளிக்கும் திறனைக் குறைக்கிறது என்று ஆராய்ச்சி ஆதரிக்கிறது.

அனைத்து சமூக மற்றும் பொருளாதார புள்ளிவிவரங்கள் முழுவதும், அமெரிக்க பதின்வயதினர் ‘வயது வந்தவர்கள்’ என்று கருதும் செயல்பாடுகளை தள்ளிப்போடுகிறார்கள் மற்றும் முந்தைய தலைமுறையினர் செய்தது போல் வயது வந்தோருக்கான சுதந்திரத்தை விரும்புவதில்லை என்பதை தலைமுறை போக்குகள் காட்டுகின்றன. அவர்கள் பெற்றோர்களால் கண்காணிக்கப்படாமல் குறைந்த நேரத்தை செலவிடுகிறார்கள், ஏனென்றால் உலகில் என்ன நடக்கிறது என்பதைப் பற்றி அவர்கள் கவலைப்படுகிறார்கள், மேலும் அவர்கள் அதைக் கையாள முடியாது என்று நினைக்கிறார்கள். உடைந்த இதயங்கள், கர்ப்பம் மற்றும் பாலியல் ரீதியாக பரவும் நோய்த்தொற்றுகள் பற்றி அவர்கள் கவலைப்படுவதால் அவர்கள் டேட்டிங் செய்யவோ அல்லது உடலுறவு கொள்ளவோ ​​மாட்டார்கள். அவர்கள் மது அருந்துவதில்லை, ஏனென்றால் அவர்கள் குடிபோதையில் தவறு செய்கிறார்கள், பின்னர் மக்கள் அவர்களைப் பற்றி என்ன நினைப்பார்கள் என்று கவலைப்படுகிறார்கள். போக்குவரத்துக்கு பெற்றோரை நம்பி மகிழ்ச்சியாக இருப்பதால் அவர்கள் வாகனம் ஓட்டுவதில்லை.

இவற்றில் சில தவிர்க்க வேண்டிய பகுத்தறிவு விளைவுகளாக இருந்தாலும், இளைஞர்கள் முதிர்வயதுக்கு மாறுவதைத் தடுக்கும் அளவுக்கு அவை மிகவும் அதிகமாக உணரக்கூடாது. உடைந்த இதயங்கள் ஒரு காதல் துணையில் நீங்கள் விரும்புவதைப் பற்றி உங்களுக்குக் கற்பிக்கின்றன, இளைஞர்களுக்கு பாதுகாப்பான உடலுறவு பற்றி கற்பிக்கலாம், மிதமான அளவுகளில் மது அருந்தலாம் மற்றும் தவறுகள் ஆரோக்கியமானவை, மனித மற்றும் இயல்பானவை. பதின்வயதினர் வாழ்க்கையைப் பற்றி மிகவும் பயப்படக்கூடாது, அவர்கள் இனி அதை வாழ உற்சாகமடைய மாட்டார்கள். தங்கள் வரம்புகளை ஆராய்ந்து கற்றுக்கொள்வதற்கான வாய்ப்புகள் இல்லாமல், இளைஞர்கள் தவறான உதவியற்ற உணர்வை உள்வாங்கி, மனச்சோர்வுடனும் கவலையுடனும் இருப்பார்கள்.

இதையும் படியுங்கள்: ஆண்களின் இனப்பெருக்க ஆரோக்கியத்தை அதிகரிக்க 5 சூப்பர்ஃபுட்கள் – முழுமையான பட்டியலைச் சரிபார்க்கவும்

தீர்வு: பயனுள்ள சிந்தனை முறைகளை உருவாக்குங்கள்

நேர்மறை சிந்தனை முறைகளை நமக்குள் வளர்த்துக் கொள்ள வேண்டும். அதாவது, நம்மையும், நம் பதின்ம வயதினரையும், நம் குழந்தைகளையும் சுதந்திரமாகவும், மீள்தன்மையுடனும், தன்னாட்சியுடனும் ஆவதற்குத் தேவையான வாய்ப்புகளை வழங்குவதாகும். அது விரக்தி, மோதல் மற்றும் சலிப்பு போன்ற எதிர்மறை அனுபவங்களைத் தழுவுவதாகும்.

சில ஆலோசனை வார்த்தைகள் இங்கே:

1. உங்கள் மனதை கவனியுங்கள். உங்கள் எண்ணங்கள் சக்தி வாய்ந்தவை. நீங்கள் உலகையும், மற்றவர்களையும், உங்களையும் எப்படிப் பார்க்கிறீர்கள் என்பதை அவை ஆணையிடுகின்றன, எனவே நேர்மறை, பகுத்தறிவு சிந்தனை முறைகளை வளர்க்கவும்.

2. உங்கள் குரலை உயர்த்துங்கள். ஆர்வத்தையும் உற்பத்தி கருத்து வேறுபாடுகளையும் ஊக்குவிக்கவும். நாம் நமது சொந்த நம்பிக்கைகளை சவால் செய்யாமல், மற்றவர்களின் கண்ணோட்டங்களைக் கேட்காமல், தவறாக இருப்பதற்கான நமது திறனை அங்கீகரிக்கவில்லை என்றால், திறந்த மனதுடன் இருக்கவோ அல்லது நன்கு வளர்ந்த மனிதர்களாகவோ இருக்க மாட்டோம். நமது உறவுகள் மற்றும் வேலைகள் உட்பட, நம் வாழ்வின் ஒவ்வொரு அம்சமும், அதிக உணர்ச்சிக்கு ஆளாகாமல், திறமையான, மரியாதைக்குரிய மற்றும் பயனுள்ள வகையில் வாதிடும் திறனைப் பொறுத்தது.

3. உங்கள் இதயத்தைத் திறக்கவும். சந்தேகத்தின் பலனை மற்றவர்களுக்கு வழங்க முயற்சிக்கவும், ஏனென்றால் பெரும்பாலான மக்கள் தீங்கு செய்ய விரும்பவில்லை. பயம் உங்கள் எண்ணங்களையும் செயல்களையும் கட்டளையிட அனுமதிக்காதீர்கள்.

4. உங்களை நம்புங்கள். வாழ்க்கை எப்பொழுதும் வளைவு பந்துகளை வீசும், தள்ளிவைக்க எப்போதும் அதிகாரம் இருக்காது. வாழ்க்கை பாதுகாப்பானது அல்லது ஆபத்து இல்லாதது அல்ல. வாழ்க்கையின் சவால்களை நீங்கள் கையாளக்கூடிய அறிவே சிறந்த பாதுகாப்பு.


(சைமன் ஷெர்ரி, டல்ஹவுசி பல்கலைக்கழகம்)

Source link