கடந்த மாதம், பேங்க் ஆஃப் கனடா, அதன் பெஞ்ச்மார்க் விகிதத்தை 15 வருட உயர்வான 4.50%க்கு உயர்த்திய பிறகு, அதன் விகித உயர்வு பிரச்சாரத்தை இடைநிறுத்திய முதல் பெரிய உலகளாவிய மத்திய வங்கி ஆனது. பொருளாதாரம் மந்தமாகிவிட்டாலோ அல்லது சிறிது மந்தநிலையை நோக்கி நகர்ந்தாலோ, மேலும் இறுக்கம் தேவைப்படாது என்று அது கூறியது.

சமீபத்திய மாதங்களில் பணவீக்கம் குளிர்ச்சியடைந்தாலும், மற்ற பொருளாதார குறிகாட்டிகள் மந்தமான நான்காம் காலாண்டில் இருந்து வேகம் எடுக்கும் பொருளாதாரத்தை சுட்டிக்காட்டுகின்றன.

கடந்த வாரம் ஆரம்ப தரவுகளின்படி, மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி (ஜிடிபி) பிப்ரவரி மாதத்தில் 0.3% மாதத்திற்கு மேல் உயர்ந்துள்ளது, ஜனவரியில் எதிர்பார்த்ததை விட வலுவான 0.5% ஆதாயத்தை உருவாக்கியது. மார்ச் மாதத்திற்கான வேலைவாய்ப்பு தரவு தொடர்ந்து ஏழாவது வேலை ஆதாயத்தைக் காட்டியது.

டிடி எகனாமிக்ஸின் மூத்த பொருளாதார நிபுணர் ஜேம்ஸ் ஆர்லாண்டோ கூறுகையில், “பொருளாதாரம் புதுப்பிக்கப்பட்ட வேகத்தைக் காட்டுகிறது, அதிகமான மக்கள் வேலை செய்கிறார்கள் மற்றும் அவர்களின் வருமானம் உயர்கிறது. “அவர்கள் மீண்டும் செலவழிக்கிறார்கள். இது உயர் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு வழிவகுக்கும்.

இது பெரும்பாலானோருக்கு வரவேற்கத்தக்க செய்தி, ஆனால் பாங்க் ஆஃப் கனடா (BoC) கவர்னர் டிஃப் மாக்லெமுக்கு அல்ல, ஏனெனில் ஜனவரியில் நிபந்தனையுடன் கூடிய விகித இடைநிறுத்தத்தை அறிவிப்பதற்கான அவரது முடிவை கேள்விக்குள்ளாக்கலாம்.

தொற்றுநோய் கட்டுப்பாடுகள் நீக்கப்பட்ட பின்னர் அதிகரித்த பணவீக்கத்தைக் கட்டுப்படுத்த மிகவும் மெதுவாகச் செயல்பட்டதற்காக விமர்சனங்களை எதிர்கொண்ட பிறகு, பொது நம்பிக்கையை மீண்டும் கட்டியெழுப்ப முயல்கிறார் Macklem. விலை அழுத்தங்களை ஆரம்பத்தில் தவறாக மதிப்பிட்டதை மத்திய வங்கி ஒப்புக்கொண்டுள்ளது.

அந்த முயற்சியானது பிரதம மந்திரி ஜஸ்டின் ட்ரூடோவின் சமீபத்திய வரவு செலவுத் திட்டத்தால் சிக்கலானதாக இருக்கலாம், இது புதிய செலவினங்களில் பில்லியன் கணக்கான டாலர்களை கோடிட்டுக் காட்டியது.

கவலை ஆனால் நம்பிக்கை

பிப்ரவரியின் வியக்கத்தக்க வலுவான புள்ளிவிவரங்கள் பொருளாதார வல்லுநர்கள் தங்கள் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி மதிப்பீட்டை மறுபரிசீலனை செய்ய வழிவகுத்தன, ஆறு பொருளாதார வல்லுநர்களின் சராசரி கணிப்பு ராய்ட்டர்ஸ் மூலம் கணக்கெடுக்கப்பட்ட முதல் காலாண்டின் வளர்ச்சியை 2.5% எனக் கணித்துள்ளது, இது BoC இன் கணிப்பு 0.5% ஐ விட மிக அதிகம்.

“BOC க்கு, நாங்கள் இன்னும் ஒரு பிடியை எதிர்பார்க்கிறோம்,” ஆர்லாண்டோ கூறினார். “பொருளாதார நடவடிக்கைகளின் மீள் எழுச்சியைப் பற்றி அவர்கள் கவலைப்படுவார்கள், ஆனால் 2023 இன் எஞ்சிய காலப்பகுதியில் அவர்கள் இன்னும் வீழ்ச்சியடைவார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.”

ராய்ட்டர்ஸால் வாக்களிக்கப்பட்ட அனைத்து 33 பொருளாதார நிபுணர்களும் BoC அதன் அடுத்த கொள்கை அறிவிப்பை வெளியிடும் போது புதன்கிழமை அதன் முக்கிய ஒரே இரவில் விகிதத்தை சீராக வைத்திருக்கும் என்று ஒப்புக்கொள்கிறார்கள். மத்திய வங்கியின் அடுத்த நடவடிக்கை ஒரு வெட்டு என்று பணச் சந்தைகள் பந்தயம் கட்டுகின்றன.

அதிக கடன் வாங்கும் செலவுகளின் முழு தாக்கம் இன்னும் உணரப்படவில்லை என்று முதலீட்டாளர்கள் காரணம் கூறுகின்றனர், மேலும் உலகளாவிய வங்கி அமைப்பில் சமீபத்திய மன அழுத்தம் அமெரிக்கா உட்பட கடன் நெருக்கடி பற்றிய கவலையை தூண்டியுள்ளது. கனடா தனது ஏற்றுமதியில் 75% அதன் தெற்கு அண்டை நாடுகளுக்கு அனுப்புகிறது.

“உள்நாட்டுத் தேவையில் குறிப்பிடத்தக்க வலுவடைவதைக் காட்டிலும், முந்தைய விநியோக தடைகளை தளர்த்துவதன் மூலம் வளர்ச்சி பெரிதும் உந்தப்படுவதை நாங்கள் காண்கிறோம்” என்று CIBC கேபிடல் மார்க்கெட்ஸின் மூத்த பொருளாதார நிபுணர் ஆண்ட்ரூ கிரந்தம் கூறினார்.

“கனடா வங்கியானது Q1 GDP இல் வெளிப்படையான வலிமையைப் பார்க்கும் என்று நாங்கள் சந்தேகிக்கிறோம், மேலும் அதன் சாத்தியமான வளர்ச்சியின் மதிப்பீட்டை அதிகரிக்கும்.”

சாத்தியமான வளர்ச்சி என்பது பணவீக்கத்தை ஏற்படுத்தாமல் பொருளாதாரத்தில் செயல்பாடு அதிகரிக்கும் விகிதமாகும், எனவே மதிப்பிடப்பட்ட மட்டத்தில் அதிகரிப்பு மத்திய வங்கியில் இருந்து ஒரு பருந்து மாற்றத்திற்கான தேவையை குறைக்கலாம்.

பொருளாதார வல்லுநர்கள் கூறுகையில், விரைவான மக்கள்தொகை வளர்ச்சி மற்றும் விநியோகச் சங்கிலி சீர்குலைவுகளைத் தளர்த்துவது கனடாவின் சாத்தியமான வளர்ச்சியில் சேர்க்கலாம், இது BoC ஆல் கடைசியாக 2023 மற்றும் 2024 இல் சராசரியாக 2.25% என மதிப்பிடப்பட்டது.

கனடாவின் பொருளாதாரம் அதிக கடன் வாங்கும் செலவுகள் மற்றும் நிதி ஸ்திரத்தன்மை கவலைகளை எதிர்கொள்கிறது, அதே நேரத்தில் அமெரிக்காவை விட பணவீக்கம் குளிர்ச்சியடைந்துள்ளது என்று ராயல் பேங்க் ஆஃப் கனடாவின் உதவி தலைமை பொருளாதார நிபுணர் நாதன் ஜான்சன் கூறினார்.

“இப்போதைக்கு காத்திருப்பு மற்றும் பார்க்கும் அணுகுமுறையுடன் BoC இருப்பதற்கு இருபுறமும் நல்ல காரணங்கள் உள்ளன” என்று ஜான்சன் கூறினார்.

(ஃபெர்கல் ஸ்மித்தின் அறிக்கை; ஸ்டீவ் ஷெரர் மற்றும் ஆண்ட்ரியா ரிச்சியின் எடிட்டிங்)Source link