தமிழக கர்நாடக எல்லைப்பகுதியில் அமைந்துள்ள பந்திப்பூர் புலிகள் காப்பகத்தை பிரதமர் நரேந்திர மோடி நேற்று நேரில் பார்வையிட்டார். மாநில வனத்துறை வழங்கிய மாக்கி சட்டை, கறுப்பு தொப்பி மற்றும் ஜாக்கெட் ஆகியவற்றுடன் மேல் கம்மனஹள்ளியில் உள்ள பந்திப்பூர் புலிகள் காப்பக நுழைவாயிலுக்கு அருகில் அமைக்கப்பட்டிருந்த தற்காலிக ஹெலிபேட்டை வந்து இறங்கிய பிரதமர், அங்கிருந்து சாலை மார்க்கமாக வனப்பகுதிக்குள் வரவேற்பு மையத்துக்கு சென்றார்.

பிரதமர் மோடி

வரவேற்பு மையத்துக்கு அருகில் உள்ள வனவர் தியாகிகள் நினைவிடத்தில் மரியாதை செலுத்திய அவர், ஒரு தேநீருடன் 10 நிமிடங்களை அங்கு செலவு செய்தார். பின்னர் 10 இருக்கைகள் மற்றும் திறந்த கூரைகொண்ட ஜீப்பில் வனவிலங்கு சஃபாரியை மேற்கொண்டார். வனத்துறையினர் மற்றும் பாதுகாப்புப் பணியாளர்களை ஏற்றிக்கொண்டு சுமார் 7 வாகனங்கள் பிரதமரின் ஜீப்பை பின் தொடர்ந்தன. பிரதமர் மோடி காட்டுக்குள் சென்ற அந்த நேரத்தில் அங்குள்ள புலிகள், சிறுத்தைகள் தென்படவில்லை. சுமார் 2 மணிநேரம் 22 கி.மீ பயணிக்கும் பிரதமரால் புலிகளைப் பார்க்க முடியவில்லை என வனத்துறை அதிகாரிகள் அதிகாரிகளை தெரிவித்தனர். ஆனால் யானைகள், இந்திய காளைகள், மான்கள், உடும்பு போன்றவற்றைப் பார்த்து புகைப்படம் எடுத்தார் பிரதமர்.

கோடைகாலத்தில் வன விலங்குகள் நீர்நிலைகளில் அடிக்கடி வருவதைக் கருத்தில் கொண்டே இந்தப் பாதை திட்டமிடப்பட்டது. ஆனால், புலிகள் அகப்படவில்லை. வரவேற்பு மையத்திலிருந்து 1.5 கி.மீ தொலைவில் உள்ள போல்குடா காட்சி முனையில், மோடி சில புகைப்படங்களை கேமரா மூலம் கிளிக் செய்து, தொலைநோக்கி முழுவதும் பச்சை மலைகளின் கண்கவர் காட்சியில் திளைத்ததாக வனத்துறையினர் பகிர்ந்து கொண்டனர். பின்னர், அவர் மரலஹள்ளி வேட்டை தடுப்பு முகாமை பார்வையிட்டு வன ஊழியர்களுடன் கலந்துரையாடினார். முகாம் ஊழியர்கள் தங்கள் வேலையின் தன்மை மற்றும் அவர்கள் வனத்தில் எதிர்கொள்ளும் சவால்களைப் பற்றி விளக்கினர்.

பிரதமர் மோடி

கெக்கனஹல்லா சோதனைச் சாவடியில், வனத்துறையினர் பாராட்டு நிகழ்ச்சிக்கு ஏற்பாடு செய்திருந்தனர். 30 வயது யானையின் உயிரைக் காப்பாற்றியதற்காக குண்டலுப்பேட்டை ஏசிஎஃப் ரவீந்திரன், எஸ்டிபிஎஃப் ஊழியர்கள், ஓம்கார் வனச் சரகத்தின் அதிகாரிகள் மற்றும் பணியாளர்கள் பிரதமர் மோடி சந்திப்பின் போது சில பாதுகாப்பு காரணங்களால் ரத்து செய்யப்பட்டது.

இருப்பினும், கேக்கனஹள்ளி சோதனைச் சாவடியில் பிரதமர் சுமார் 5 நிமிடங்கள் செலவிட்டு வன ஊழியர்களைப் பாராட்டி அவர்களுடன் புகைப்படம் எடுத்துக்கொண்டார். பிரதமரின் ஜீப்பை ஓட்டிச் சென்ற பந்திப்பூர் புலிகள் காப்பக ஓட்டுநர் மதுசூதன், இது மறக்க முடியாத அனுபவம் என்று கூறி மகிழ்ச்சி தெரிவித்துள்ளார்.Source link