புதுடெல்லி: அமெரிக்க தூதராக நியமிக்கப்பட்டுள்ளார் எரிக் கார்செட்டி ஜோ ராஜினாமா செய்த அன்றைய அமெரிக்க தூதர் கென்னத் ஜஸ்டர் பதவி விலகி இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, செவ்வாய் இரவு இந்தியா வந்தார். பிடன் அமெரிக்க அதிபராக பொறுப்பேற்றார்.
பிடனின் நெருங்கிய உதவியாளராகக் கருதப்படும் கார்செட்டி, ஒரு மாதத்திற்கு முன்பு அமெரிக்க செனட்டில் இருந்து பதவிக்கான உறுதிப்படுத்தலைப் பெற்றார்.
முன்னாள் லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயர் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இந்தியாவுக்கான தூதர் பதவிக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டார்.
ஆனால் லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மேயராக இருந்த கார்செட்டி தனது உதவியாளர்களில் ஒருவருக்கு எதிரான பாலியல் வன்கொடுமை மற்றும் துன்புறுத்தல் குற்றச்சாட்டுகளை போதுமான அளவில் கையாளவில்லை என்று சில சட்டமியற்றுபவர்கள் கவலை தெரிவித்ததைத் தொடர்ந்து நியமனம் செனட்டால் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை.
“நமஸ்தே, தூதராக நியமிக்கப்பட்ட எரிக் கார்செட்டி! #IncredibleIndia விற்கு உங்களை வரவேற்பதில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம், மேலும் எங்கள் இரு பெரிய நாடுகளுக்கு இடையே இன்னும் வலுவான உறவுகளை உருவாக்க உங்களுடன் இணைந்து பணியாற்றுகிறோம்” என்று இந்தியாவில் உள்ள அமெரிக்க தூதரகம் ட்வீட் செய்தது.
ஜனவரி 2021 முதல் தூதரகம் ஒரு தூதர் இல்லாமல் உள்ளது, இது அமெரிக்க-இந்திய உறவுகளின் வரலாற்றில் மிக நீண்ட நீளமாக இருக்கலாம்.
புது தில்லிக்கான கடைசி அமெரிக்கத் தூதரான ஜஸ்டர், பிடென் அமெரிக்க அதிபரான பிறகு ஜனவரி 2021 இல் பதவி விலகினார்.
கார்செட்டி ஒரு உறுதியான பொது ஊழியர், கல்வியாளர் மற்றும் இராஜதந்திரி என்று அறியப்படுகிறார். இருதரப்பு வாக்கெடுப்பில் அவர் 25ம் தேதி என்பது உறுதி செய்யப்பட்டது அமெரிக்க தூதர் மார்ச் 15 அன்று இந்தியாவிற்கு.
லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் நகர சபை உறுப்பினராக 12 ஆண்டுகள் பணியாற்றிய பிறகு, கார்செட்டி 2013 இல் லாஸ் ஏஞ்சல்ஸின் 42வது மேயராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.
அவர் பின்னர் லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் வரலாற்றில் மிக இளைய மேயராக இருந்தார், மேலும் 2017 இல் நகரத்தில் பதிவுசெய்யப்பட்ட மிகப் பெரிய வித்தியாசத்துடன் மீண்டும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.
கார்செட்டி 12 ஆண்டுகள் ரிசர்வ் பிரிவில் கடற்படை அதிகாரியாகவும் பணியாற்றினார், மேலும் ராக்ஃபெல்லர் அடுத்த தலைமுறை லீடர்ஷிப் ஃபெலோவாகவும், ஆசியா சொசைட்டியின் தொடக்க ஆசியா 21 ஃபெலோவாகவும், பிரெஞ்சு-அமெரிக்கன் அறக்கட்டளையின் இளம் உறுப்பினராகவும், ஆஸ்பெனில் ரோடெல் ஃபெலோவாகவும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். நிறுவனம், மற்றும் ஒரு ரீபூட் ஃபெலோ.
2005 ஆம் ஆண்டில், அவருக்கு ஒவ்வொரு ஆண்டும் வழங்கப்படும் புதிய எல்லை விருது வழங்கப்பட்டது கென்னடி குடும்பம் மற்றும் கென்னடி நூலகம் ஒரு இளம் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அதிகாரிக்கு ஜனாதிபதி கென்னடியின் சேவையின் பார்வையை உள்ளடக்கியது.
கார்செட்டி கொலம்பியா கல்லூரியில் கொலம்பியா பல்கலைக்கழகத்தில் ஜான் ஜே அறிஞராக BA பட்டம் பெற்றார்.
கார்செட்டி கொலம்பியாவில் இருந்தபோது இந்தி மற்றும் இந்திய கலாச்சாரம் மற்றும் வரலாற்றைப் படித்தார் மற்றும் கொலம்பியா பல்கலைக்கழகத்தின் சர்வதேச மற்றும் பொது விவகார பள்ளியில் முதுகலைப் பட்டம் பெற்றார்.
பட்டம் பெற்ற பிறகு, கார்செட்டி, ஆக்ஸ்போர்டில் உள்ள குயின்ஸ் கல்லூரி மற்றும் லண்டன் ஸ்கூல் ஆஃப் எகனாமிக்ஸ் அண்ட் பொலிட்டிகல் சயின்ஸ் ஆகியவற்றில் படித்து, ரோட்ஸ் ஸ்காலராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.
இங்கிலாந்தில் இருந்தபோது, ​​அவருடைய மனைவி எமி எலைன் வேக்லேண்டை சந்தித்தார், அவர் தனது ரோட்ஸ் ஸ்காலர் வகுப்பின் சக உறுப்பினராக இருந்தார்.

Source link