புது தில்லி: கூகுள் ஆண்ட்ராய்டு சாதனங்களில் மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட தன்னியக்க காப்பக அம்சத்தை வெளியிட்டுள்ளது, இது அடிக்கடி பயன்பாட்டில் இல்லாத பயன்பாடுகளின் சேமிப்பகத்தை கிட்டத்தட்ட 60 சதவீதம் குறைக்கும். ஆப்ஸின் இருப்பு அல்லது பயனர்களின் தரவை சாதனத்தில் இருந்து அகற்றாமல், ஆப்ஸின் சேமிப்பகத்தில் கிட்டத்தட்ட 60 சதவிகிதம் வரை தானாகப் பயனர்களுக்கு தானாகவே காப்பகக் கருவி உதவும்.

இது தேவையற்ற அன்இன்ஸ்டால்களைக் குறைத்து, புதிய ஆப்ஸை வெற்றிகரமாக நிறுவ பயனர்களுக்கு உதவும் என்று கூகுள் பிளேயில் தயாரிப்பு மேலாளர்கள் சாங் லியு மற்றும் லிடியா கேமண்ட் தெரிவித்துள்ளனர். ஆப்ஸை முழுமையாக நிறுவல் நீக்கம் செய்யாமல், பயனர்கள் தங்கள் சாதனங்களில் இடத்தைக் காலி செய்ய தானியங்கு காப்பகம் அனுமதிக்கிறது. (இதையும் படியுங்கள்: OnePlus 9 5Gக்கு ரூ.12,000 தள்ளுபடி கிடைக்கும்; எங்கு, எப்படிப் பெறுவது என்பதைச் சரிபார்க்கவும்)

பயனர் தேர்வு செய்தவுடன், அவ்வப்போது பயன்படுத்தப்படும் ஆப்ஸ், இடத்தைச் சேமிப்பதற்காக சாதனத்திலிருந்து ஓரளவு அகற்றப்படும், அதே நேரத்தில் ஆப்ஸ் ஐகானும் பயனரின் தனிப்பட்ட பயன்பாட்டுத் தரவும் பாதுகாக்கப்படும். (இதையும் படியுங்கள்: OnePlus 9 5Gக்கு ரூ.12,000 தள்ளுபடி கிடைக்கும்; எங்கு, எப்படிப் பெறுவது என்பதைச் சரிபார்க்கவும்)

பயனர் மீண்டும் பயன்பாட்டைப் பயன்படுத்தத் தொடங்க விரும்பினால், அதை மீண்டும் பதிவிறக்கம் செய்ய தட்டவும் மற்றும் அவர்கள் விட்ட இடத்திலிருந்து (Google Play இல் பயன்பாடு இன்னும் இருக்கும் வரை) எடுக்கவும்.

“App Bundle ஐப் பயன்படுத்தும் டெவலப்பர்கள் தங்கள் ஆப்ஸை வெளியிடுவதற்கு மட்டுமே தானியங்கு காப்பகம் கிடைக்கும். உங்கள் ஆப்ஸ் காப்பகத்தை ஆதரித்தால், நிறுவல் நீக்கும் பரிந்துரைகளில் பயனர்கள் அதைக் காண்பது குறைவாகவே இருக்கும்” என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

புதிய அம்சம் எவ்வாறு செயல்படுகிறது?

சாதனம் சேமிப்பகம் தீர்ந்துவிட்டால், பயனர் புதிய பயன்பாட்டை நிறுவ முயற்சிக்கிறார். பயனர் தானாக காப்பகத்தை இயக்க விரும்புகிறாரா என்று கேட்கும் பாப்-அப் சாளரம் தோன்றும்.

பயனர் தேர்வுசெய்தால், புதிய ஆப்ஸ் கோரிக்கைக்கு போதுமான இடத்தை விடுவிக்க, பயனரின் சாதனத்தில் பயன்படுத்தப்படாத பயன்பாடுகள் தானாக காப்பகப்படுத்தப்படும்.

“ஆட்டோ-ஆர்கைவ் என்பது பயனர்கள் தங்கள் சாதனச் சேமிப்பகத்தை நிர்வகிப்பதற்கான எளிதான வழியாகும், மேலும் டெவலப்பர்கள் தங்கள் பயன்பாடுகள் நிறுவல் நீக்கப்படுவதற்கான வாய்ப்பைக் குறைப்பதற்கான சிறந்த வழியாகும்” என்று கூகுள் கூறியது.

Source link