புதுடெல்லி: வெப்பத்தை எதிர்கொள்கிறது டெல்லி உயர் நீதிமன்றம் அதன் உத்தரவுகளுக்கு இணங்காததற்காக, தி டெல்லி அரசு நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டு அறிவிக்கப்பட்டது கட்டண அமைப்பு 2022-2025 கல்வியாண்டில் இருந்து பெறப்பட்ட திருத்தப்பட்ட பரிந்துரையின் அடிப்படையில் மாநில கட்டண ஒழுங்குமுறை குழு.
உயர் நீதிமன்றத்தின் முந்தைய மூன்று உத்தரவுகளைப் பின்பற்றாததைத் தவிர்த்து, நீதிபதி புருஷேந்திர குமார் கவுரவ் அடங்கிய பெஞ்ச் சம்மன் அனுப்பியது. டெல்லி தலைமைச் செயலாளர் நீதிமன்றத்தில் நேரில் ஆஜராக வேண்டும். இந்த பிரச்சினையை கையாள்வதில் அரசு தவறிழைத்ததை ஒப்புக்கொண்ட உயர் அதிகாரி, ஏப்ரல் 10 அன்று மாலை கட்டண அமைப்பு திருத்தப்பட்டதாக நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.
கட்டணக் கட்டமைப்பை அறிவிக்க அரசுக்கு உத்தரவிடக் கோரி பல்வேறு கல்வி நிறுவனங்களின் மனு மீது நீதிமன்றம் உத்தரவு பிறப்பித்தது.
அவர்கள் தரப்பில் ஆஜரான வக்கீல் சமீர் ரோஹத்கி, தாமதம் காரணமாக கல்வித்துறையில் நிச்சயமற்ற தன்மை நிலவுவதாகவும், அரசு நிர்ணயித்த ஸ்லாப் படி கட்டணம் வசூலிக்க இந்த அறிவிப்பு வழி வகுக்கும் என்றும் வாதிட்டார்.
மாநில கட்டண ஒழுங்குமுறைக் குழுவின் திருத்தப்பட்ட பரிந்துரையின் அடிப்படையில் 2022-2025 கல்வியாண்டுக்கான கட்டணத்தை அறிவிக்குமாறு பிப்ரவரி 17 அன்று உயர்நீதிமன்றம் தனது உத்தரவில் உத்தரவிட்டது.
மாநில கட்டண ஒழுங்குமுறைக் குழு என்பது டெல்லி தொழில்முறை கல்லூரிகள் அல்லது நிறுவனங்கள் சட்டத்தின் கீழ் அமைக்கப்பட்ட ஒரு சட்டப்பூர்வ அமைப்பாகும்.
HC மார்ச் 17 அன்று GNCTD க்கு திருத்தப்பட்ட பரிந்துரைகளை அறிவிக்க கடைசி வாய்ப்பை வழங்கியது மற்றும் ஏப்ரல் 10 ஆம் தேதி நீதிமன்றத்தில் நேரில் ஆஜராகுமாறு கல்வித் துறையின் செயலாளருக்கு உத்தரவிட்டது. இருப்பினும், அன்றைய தினம் அந்த அதிகாரி என்று நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டது. விடுப்பில். அதன்பிறகு, டெல்லி என்சிடியின் தலைமைச் செயலாளரின் உத்தரவுகள் ஏன் நிறைவேற்றப்படவில்லை என்பதை விளக்குவதற்கு நேரில் ஆஜராகும்படி நீதிமன்றம் கேட்டுக் கொண்டது.
உயர்நீதிமன்றத்தில் ஆஜரான அவர், மாநில கட்டண ஒழுங்குமுறைக் குழுவால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட திருத்தப்பட்ட கட்டணம் தற்போது லெப்டினன்ட் கவர்னரின் ஒப்புதலுடன் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது என்று பெஞ்சில் தெரிவித்தார்.

Source link