நாக்பூர்: 2018 இல் மதிப்பிடப்பட்ட 2,967 புலிகளில் சேர்க்கப்பட்ட 200 புலிகளில், சமீபத்திய ‘புலிகளின் நிலை’ அறிக்கையின்படி எண்ணிக்கை 3,167 ஆக உள்ளது, 128 மத்திய இந்திய நிலப்பரப்பில் (சிஐஎல்) உள்ளன. நாட்டில் புலிகளின் எண்ணிக்கையை அதிகரிப்பதில் மகாராஷ்டிரா மற்றும் மத்தியப் பிரதேசம் (எம்.பி.) பெரும் பங்காற்றியுள்ளன என்பதை இது தெளிவுபடுத்துகிறது.
“இதன் பொருள், உலகிலேயே அதிக எண்ணிக்கையிலான புலிகள் மத்திய இந்தியாவில் உள்ளது” என்று இந்திய வனவிலங்கு கழக விஞ்ஞானி பிலால் ஹபீப் கூறினார்.

உலகின் அதிக புலி எண்ணிக்கை மத்திய இந்தியாவில் உள்ளது;  மகா, எம்.பி., முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றனர்

2018 மதிப்பீட்டின்படி, மஹாராஷ்டிரா, ம.பி., சத்தீஸ்கர், தெலுங்கானா, ஆந்திரப் பிரதேசம், ஒடிசா ஆகிய மாநிலங்களில் உள்ள புலிகள் காப்பகங்களை உள்ளடக்கிய மத்திய இந்தியா மற்றும் கிழக்குத் தொடர்ச்சி மலையில் 1,033 புலிகள் உள்ளன. ராஜஸ்தான். இருப்பினும், சமீபத்திய அறிக்கையின்படி 1,161 புலிகள், 128 அதிகரித்துள்ளன.
தேசிய புலிகள் பாதுகாப்பு ஆணையம் (NTCA) மற்றும் இந்திய வனவிலங்கு நிறுவனம் (WII) அதிகாரிகள் கூறுகையில், 3,167 புலிகள் தேசிய எண்ணிக்கையில் கூடுதலாக இருப்பது மகாராஷ்டிரா மற்றும் MP மற்றும் ஷிவாலிக் லேண்ட்ஸ்கேப் ஆகியவை சிறப்பாக செயல்பட்டன.
“1,049 கட்டங்களில் புலி அறிகுறிகள் கண்டறியப்பட்டன மற்றும் 1,161 தனித்துவமான புலிகள் புகைப்படம் எடுக்கப்பட்டன. மத்திய இந்தியா மற்றும் கிழக்குத் தொடர்ச்சி மலைகளில் புலிகளின் விநியோகத்தின்படி, 2018 இல் ஆக்கிரமிக்கப்படாத ம.பி மற்றும் மகாராஷ்டிராவின் பல பிராந்தியப் பகுதிகளை பெரிய பூனைகள் ஆக்கிரமித்துள்ளன” என்று அறிக்கை கூறுகிறது.
வனவிலங்கு பாதுகாப்பு அறக்கட்டளையின் (WCT) தலைவர் அனிஷ் அந்தேரியா கூறுகையில், “மாநில வாரியான புலிகளின் எண்ணிக்கை இன்னும் வெளியாகவில்லை. இருப்பினும், பூர்வாங்க அறிக்கையில் பிராந்திய வாரியாக பிரிந்ததைப் பார்க்கும்போது, ​​2018 உடன் ஒப்பிடும்போது 2022 இல் மத்திய இந்திய மலைப்பகுதிகள் மற்றும் கிழக்குத் தொடர்ச்சி மலைகளில் 128 தனித்தன்மை வாய்ந்த புலி புகைப்படங்கள் உள்ளன.
“இந்தப் பிராந்தியத்தைப் பற்றிய புரிதலில் இருந்து, இந்த அதிகரிப்புக்கு ம.பி.யும் மகாராஷ்டிரமும் பெரிய அளவில் பங்களித்திருக்க வேண்டும் என்று என்னால் பாதுகாப்பாகச் சொல்ல முடியும். தெலுங்கானா, சத்தீஸ்கர், ஜார்கண்ட், ஒடிசா மற்றும் ஆந்திரப் பிரதேசம் மற்றும் பீகாரின் சில பகுதிகள், கடந்த தசாப்தத்தில் அதிகம் செய்யவில்லை, மேலும் AITE-2022 க்கு அதிகம் பங்களித்திருக்க வாய்ப்பில்லை, ”என்று அந்தேரியா கூறினார்.
“மகாராஷ்டிரா மற்றும் ம.பி.யின் பிராந்திய வனப் பிரிவுகளை நோக்கி புலிகளின் ஆக்கிரமிப்பு விரிவாக்கப்பட்டுள்ளது என்பதில் சந்தேகமில்லை. இருப்பினும், இந்த விரிவாக்கம் மனித-புலி எதிர்மறையான தொடர்புகளை சமாளிக்க அவசர கவனம் மற்றும் தயார்நிலையை கோருகிறது” என்று அறிக்கை கூறுகிறது.
இந்திய வனவிலங்கு பாதுகாப்பு சங்கத்தின் மத்திய இந்திய இயக்குனர் நிதின் தேசாய் கருத்துப்படி, சிறந்த மேலாண்மை நடைமுறைகள் மற்றும் வேட்டையாடுதல் எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளின் காரணமாக புலிகளின் எண்ணிக்கை குறிப்பாக மகாராஷ்டிரா மற்றும் மத்திய பிரதேசத்தில் வளர்ந்துள்ளது. “மேல்நோக்கிய போக்கு பராமரிக்கப்பட வேண்டும் என்றால், மனித-புலி மோதல், தாழ்வாரங்களின் துண்டாடுதல், சட்டவிரோத மின் பண்ணை வேலிகள், வேட்டையாடுதல், மேய்ச்சல் மற்றும் எரிபொருள் மரம் சேகரிப்பு போன்ற பிரச்சினைகள் தீவிரமாகக் கையாளப்பட வேண்டும்” என்று தேசாய் கூறினார்.
மகாராஷ்டிராவில், மோதலில் 104 பேர் இறந்துள்ளனர் என்று முன்னாள் மாநில வனவிலங்கு வாரிய உறுப்பினர் பாண்டு தோத்ரே சுட்டிக்காட்டினார். இதில், 90% புலிகள் மற்றும் சிறுத்தைகளின் தாக்குதல்கள் சந்திராபூர் மற்றும் கட்சிரோலி மாவட்டங்களில் மட்டுமே நடந்துள்ளன. கடந்த நான்கு ஆண்டுகளில் புலிகள் இறப்பு எண்ணிக்கை அதிகமாக இருந்தபோதிலும், இறப்பு விகிதத்தை விட புதிதாக வந்தவர்களின் எண்ணிக்கை அதிகமாக உள்ளது,” என்றார்.
ரந்தம்போர் புலிகளின் எண்ணிக்கை (மூல மக்கள்தொகை மட்டுமே) மேற்கு இந்தியாவின் அரை வறண்ட நிலப்பரப்பில் (தோல்பூர், குனோ-ஷிவ்புரி, ராம்கர் விதாரி) புலிகளின் பரவலை விரிவாக்குவதற்கு பங்களித்துள்ளது. இருப்பினும், ஜார்கண்ட், ஒடிசா, சத்தீஸ்கர் மற்றும் தெலுங்கானா மாநிலங்களில் புலிகளின் நடமாட்டம் குறைந்துள்ளது.
தெலுங்கானாவின் காவால் மற்றும் சென்னூர், ஆந்திராவின் ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வரா தேசிய பூங்கா, ஒடிசாவிலிருந்து சட்கோசியா மற்றும் மகாராஷ்டிரா மற்றும் ஆந்திரப் பிரதேசத்தில் இருந்து சயாத்ரி ஆகியவற்றிலிருந்து புலிகள் உள்ளூரில் அழிக்கப்பட்டன. சிம்லிபாலில் உள்ள புலிகளின் மரபணு ரீதியாக தனித்துவமான மற்றும் சிறிய மக்கள்தொகை நிலப்பரப்பில் அதிக பாதுகாப்பு முன்னுரிமையைக் கொண்டுள்ளது.
CIL என்பது பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதிகளின் பரந்த வலையமைப்பாகும், இது மொத்த அறிவிக்கப்பட்ட புலிகள் காப்பகங்களில் சுமார் 25 இடங்கள் மற்றும் விரிவான புலிகள் ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட காடுகளைக் கொண்ட PAக்கள் ஆகும். இப்பகுதி பல்வேறு வாழ்விடங்களை உள்ளடக்கியது.
“ஜார்க்கண்ட், ஒடிசா, சத்தீஸ்கர், தெலுங்கானா மற்றும் ஆந்திரப் பிரதேசத்தில் புலிகளின் எண்ணிக்கையை மீட்டெடுக்க தீவிர பாதுகாப்பு முயற்சிகள் தேவை” என்று கர்நாடகாவின் முன்னாள் பி.சி.சி.எஃப்., பி.கே.சிங் கூறினார்.

Source link