கர்நாடக தேர்தல் 2023

மூத்த கர்நாடக பாஜக தலைவரும், ஐந்து முறை ஷிவமொக்கா எம்.எல்.ஏ.வாகவும் இருந்த கே.எஸ்.ஈஸ்வரப்பாவின் தேர்தல் அரசியலில் இருந்து ஓய்வு பெறுவதாக அறிவித்தது, அவசரமாக எடுக்கப்பட்ட முடிவு அல்ல, ஆனால் ஏமாற்றத்தில் எடுக்கப்பட்ட முடிவு என்று தலைவருக்கு நெருக்கமான வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

டெல்லியில் நடந்த தேர்தல் வேட்பாளர் தேர்வுக் கூட்டத்தில், அருகில் உள்ள பத்ராவதி போன்ற வேறு தொகுதியில் இருந்து அவரைத் தேர்தலில் போட்டியிடச் சொல்லுமாறு ஆலோசனை நடத்தப்பட்டதாக உள் வட்டாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

ஈஸ்வரப்பாவின் பெயரைச் சுற்றியுள்ள ஊழல் சர்ச்சையும், பணிகளுக்கு 40 சதவீத கமிஷன் கேட்டதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒப்பந்ததாரர் தற்கொலையும் பாஜகவின் இமேஜை கடுமையாகப் பாதித்ததால், இந்தத் தேர்தலில் ஈஸ்வரப்பாவுக்கு டிக்கெட் மறுக்க பாஜக மத்திய தலைமை ஆலோசித்து வருவதாகவும் ஊகங்கள் எழுந்தன. இத்தேர்தலில் அக்கட்சி அசைக்க இன்னும் கடுமையாக முயற்சிக்கிறது என்பது ஒரு குறிச்சொல்.

பாஜக தேசியத் தலைவர் ஜேபி நட்டாவுக்கு கடிதம் எழுதியுள்ள ஈஸ்வரப்பா, கடந்த சில தேர்தல்களில் அக்கட்சியால் கர்நாடக மக்களிடம் முழு ஆணையைப் பெற முடியவில்லை என்றும், அதனால் காவி கட்சியை மீண்டும் ஆட்சிக்குக் கொண்டுவர பாடுபட விரும்புவதாகவும் தெரிவித்தார். தேர்தலில் போட்டியிட.

“தேர்தல் அரசியலில் இருந்து தானாக முன்வந்து ஓய்வு பெற விரும்புகிறேன். எனவே, இந்த முறை சட்டமன்றத் தேர்தலுக்கு எனது பெயரை எந்தத் தொகுதிக்கும் பரிசீலிக்க வேண்டாம் என்பது எனது வேண்டுகோள்” என்று சட்டப் பேரவையின் முன்னாள் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் எழுதியுள்ளார்.

இருப்பினும், இந்த முடிவுக்கு வழிவகுத்த மேலும் சில சிக்கல்கள் உள்ளன, நியூஸ் 18 அறிந்தது. சிவமொக்கா தொகுதியில் தனது மகன் கந்தேஷுக்கு சீட்டு கேட்டு ஈஸ்வரப்பா முயற்சி செய்து வருகிறார். ஆனால், பிரதமர் தலைமையில் இரவு நடந்த கூட்டத்தில், இரண்டு முறைக்கு மேல் வெற்றி பெற்ற வேட்பாளர்கள் அல்லது சிட்டிங் எம்எல்ஏக்களை வேறு தொகுதிக்கு மாற்றுவது குறித்து கட்சி முடிவு செய்ய வேண்டும், அதே நேரத்தில் புதிய வலுவான பாஜக வேட்பாளர்களுக்கு வாய்ப்பு வழங்கப்பட வேண்டும் என்று மோடி தெளிவுபடுத்தினார். . செவ்வாய்க்கிழமை மாலை வெளியிடப்பட்ட பாஜக வேட்பாளர் பட்டியலில், ஈஸ்வரப்பாவின் சிவமொக்கா தொகுதி குறிப்பிடப்படவில்லை.

பாஜக யுவ மோர்ச்சாவின் தேசியத் தலைவரும், பெங்களூரு தெற்கு நாடாளுமன்ற உறுப்பினருமான தேஜஸ்வி சூர்யா, ஈஸ்வரப்பாவின் “புதியவர்களுக்கு இடம் கொடுக்கும் முடிவை” பாராட்டினார்.

“கட்சியுடன் தொடர்புடைய வம்ச அரசியலின் முத்திரை இல்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த பாஜக விரும்புகிறது. இது காங்கிரஸுக்கு எதிராக அவர்கள் எடுத்த நிலைப்பாடு, ஆனால் பட்டியலில் உள்ள எம்எல்ஏக்களின் மகன்கள் அல்லது மகள்களைக் கருத்தில் கொண்டால் பூமராங் வரலாம். வேட்பாளரை வெற்றிபெறச் செய்யும் திறன் இருந்தால் மட்டுமே தேர்வு செய்வார்கள். ஈஸ்வரப்பாவை பத்ராவதி தொகுதிக்கு மாற்றுவது குறித்து உயர்நிலைக் குழு பரிசீலித்து வருகிறது, இது தலைவரால் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது” என்று பாஜக வட்டாரம் நியூஸ் 18 க்குத் தெரிவித்துள்ளது.

ஈஸ்வரப்பா தனது பெயரை எந்த சட்டமன்றத் தொகுதிக்கும் பரிசீலிக்க வேண்டாம் என்று கட்சித் தலைவர்களிடம் கேட்டுக்கொண்டார், ஆனால் சிவமொக்கா தொகுதியில் தனது மகன் கந்தேஷுக்கு வலுவான ஆதரவை அளித்தார்.

1990 களின் முற்பகுதியில் தொடங்கிய தனது நான்கு தசாப்த கால அரசியல் வாழ்க்கையில், ஜூலையில் 75 வயதை அடையும் ஈஸ்வரப்பா, கர்நாடகாவில் ஆட்சி செய்த பல்வேறு பாஜக அரசாங்கங்களில் துணை முதல்வர் மற்றும் அமைச்சர் பதவிகளில் பணியாற்றியுள்ளார். தேர்தல்களில் போட்டியிடவும், பதவிகளை வகிக்கவும் பாஜகவில் உள்ள அதிகாரப்பூர்வமற்ற வயது வரம்பு இதுவாகும்.

“75 ஆண்டு கால எழுதப்படாத விதி நாடு முழுவதும் உள்ள பாஜக தலைவர்களுக்குப் பொருந்துவது போல, தேர்தலில் நின்று 75 வயதை எட்டிய சில மாதங்களில் பதவி விலகச் சொல்வது கட்சிக்கு பெரும் சங்கடமாக இருக்கும் என்று கருதப்பட்டது. ,” என்று சிவமொக்காவைச் சேர்ந்த தலைவரின் நெருங்கிய கூட்டாளி சுட்டிக்காட்டினார்.

பிஜேபி தலைவர் தனது ஆத்திரமூட்டும் கருத்துகளால் சர்ச்சைகளை ஏற்படுத்துவதில் பெயர் பெற்றவர். கடந்த மாதம், ஒரு மசூதியில் இருந்து ஆஸான் தொழுகை விளையாடிக் கொண்டிருந்த போது, ​​“அல்லா செவிடா” என்று ஒலிபெருக்கி மூலம் அழைக்க வேண்டுமா என்று அவர் பொதுவெளியில் யோசித்தார். ஈஸ்வரப்பா திப்பு சுல்தானை “முஸ்லிம்” என்று அழைத்ததாகக் கூறி, கடந்த ஆண்டு சிவமொக்காவிலும் பதற்றம் ஏற்பட்டது. கூண்டா”. அவர் பிஎஸ் எடியூரப்பாவுடன் ரன்-இன்களை வைத்திருந்தார் மற்றும் ஒரு கட்டத்தில் தனது அணியான சங்கொல்லி ராயண்ணா படைப்பிரிவுடன் சொந்தமாக செல்வதாக அச்சுறுத்தினார். இரு தலைவர்களும் சிவமொக்காவை சேர்ந்தவர்கள்.

2022 ஆம் ஆண்டில், கிராமப்புற வளர்ச்சி மற்றும் பஞ்சாயத்து ராஜ் அமைச்சராக இருந்த ஈஸ்வரப்பா ராஜினாமா செய்தார், சிவில் ஒர்க்ஸ் ஒப்பந்ததாரர் சந்தோஷ் பாட்டீல், பெலகாவியில் சாலைப் பணிகளுக்கு 40 சதவீத கமிஷன் கோரியதாக குற்றம் சாட்டி தற்கொலை செய்து கொண்டார். இந்த குற்றச்சாட்டு ஆளும் பாஜகவின் இமேஜை கடுமையாக பாதித்தது, பின்னர் தான் குற்றமற்றவன் என்பதை நிரூபிப்பேன் என்று கூறி பதவி விலகினார். இந்த வழக்கின் போலீஸ் விசாரணை பின்னர் அவருக்கு க்ளீன் சிட் கொடுத்தது, ஆனால் ஈஸ்வரப்பாவால் அவருக்கு அமைச்சர் பதவி வழங்க கட்சி மேலிடத்தை சமாதானப்படுத்த முடியவில்லை.

எதிர்க்கட்சியான காங்கிரஸ், ஈஸ்வரப்பாவை பிஜேபியில் “ஊழலின் போஸ்டர் பாய்” ஆக்கியது மற்றும் கட்சிக்கு எதிராக பிரச்சாரத்தை தொடங்கியது, அதன் அரசாங்கம் 40 சதவீத கமிஷன் கோரியது மற்றும் செயல்பாட்டில் உயிர்கள் இழக்கப்பட்டன. “பிஜேபியை குறிவைக்க காங்கிரஸ் திறம்பட பயன்படுத்திய பிரச்சாரம்.

“ஈஸ்வரப்பா-காண்ட்ராக்டர் எபிசோட் தேர்தலுக்கு முன்பே எதிர்க்கட்சிகளுக்கு சரியான சுருதியை வழங்கியது குறித்து கட்சி உயர் கட்டளை மிகவும் வருத்தமடைந்துள்ளது” என்று மாநில கட்சி அலுவலக அதிகாரி ஒருவர் விளக்கினார்.

வேட்பாளர் பட்டியல் அறிவிக்கப்படும்போது வலுவான செய்தி இருக்கும் என்று மற்றொரு பாஜக தலைவர் கூறினார். “தலைகள் உருளக்கூடும், மேலும் ஊழல் முத்திரையுடன் தொடர்புடையவர்களுக்கு டிக்கெட் கொடுப்பதை கட்சி தவிர்க்க முயற்சிக்கும். இதில் செயல்படாத சிட்டிங் எம்.எல்.ஏ.க்கள், மூத்த தலைவர்கள், செல்வாக்கு மிக்க சாதி தலைவர்கள் மற்றும் யாரேனும் இருக்கலாம். ஊழலுக்கு பூஜ்ஜிய சகிப்புத்தன்மை என்ற செய்தி கடந்து செல்ல வேண்டும், ”என்று தலைவர் மேலும் கூறினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

Source link