கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 11, 2023, 15:24 IST

இந்த முயற்சியானது பெண் மாணவர்களை உயர்கல்வி பெற ஊக்குவிக்கும் மற்றும் ஊக்குவிக்கும் (பிரதிநிதி படம்)

இந்த முயற்சியானது பெண் மாணவர்களை உயர்கல்வி பெற ஊக்குவிக்கும் மற்றும் ஊக்குவிக்கும் (பிரதிநிதி படம்)

கல்வி, வீட்டுவசதி, புத்தகங்கள் மற்றும் அவர்களின் கல்வியுடன் தொடர்புடைய பிற செலவுகளை ஈடுகட்டுவதற்கு இந்தக் கடன் உதவியாக இருக்கும்.

இமாச்சலப் பிரதேச முதல்வர் சுக்விந்தர் சிங் சுகு திங்கள்கிழமை கூறுகையில், ஏழை மாணவர்கள் உயர் மற்றும் தொழில்முறை படிப்பைத் தொடர அவர்களுக்கு ஒரு சதவீத வட்டியில் கல்விக் கடன் வழங்கும் திட்டம் நடப்பு நிதியாண்டில் தொடங்கப்படும். மாநில அரசு, ‘முக்யமந்திரி வித்யார்த்தி ப்ரோத்சஹன் யோஜ்னா’ திட்டத்தின் கீழ் ரூ. 200 கோடியை முன்மொழிந்துள்ளது, இது தாழ்த்தப்பட்ட குழந்தைகளுக்கு (ஆண்டுக்கு ரூ. 3 லட்சத்திற்கும் குறைவான வருமானம் உள்ள குடும்பங்கள்) கல்விக் கடன்களை நிதி நிறுவனங்கள் அல்லது வங்கிகள் மூலம் ஒரு வட்டி விகிதத்தில் வழங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. சதவீதம் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். இந்தக் கடன் மாணவர்களின் கல்விக் கட்டணம், தங்குமிடம், புத்தகங்கள் மற்றும் அவர்களின் கல்வியுடன் தொடர்புடைய பிற செலவுகளை ஈடுகட்ட உதவும்.

இத்திட்டம் பொறியியல், மருத்துவம், மேலாண்மை, ஐடிஐகளில் இருந்து பிஎச்டி படிப்புகள், பாலிடெக்னிக், பி பார்மசி, நர்சிங், ஜெனரல் நர்சிங் மற்றும் மிட்வைஃபரி (ஜிஎன்எம்) உள்ளிட்ட பல்வேறு தொழில்முறை படிப்புகளை உள்ளடக்கியது.

“நிதி ஆதாரங்கள் இல்லாததால் மாநிலத்தில் எந்த ஒரு ஏழைக் குழந்தையும் உயர் மற்றும் தொழில்முறை கல்வியை இழக்காமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதே திட்டத்தின் முக்கிய நோக்கம்” என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

ஒரு சதவீத வட்டி விகிதம் பயனாளிகள் மத்தியில் பொறுப்புணர்வு உணர்வை ஏற்படுத்துவதாகும், இதனால் அவர்கள் தங்கள் இலக்கை அடைய உந்துதலாக இருக்க வேண்டும் என்று சுகு கூறினார். மேலும், அரசு நிறுவனங்களில் படிக்கும், 18 வயதுக்கு மேற்பட்ட, தேர்ச்சி பெற்ற, 20,000 மாணவிகளுக்கு, எலக்ட்ரிக் ஸ்கூட்டி வாங்க, 25,000 ரூபாய் மானியம் வழங்கப்படும் என்றார்.

இந்த நடவடிக்கை பெண் மாணவர்களை உயர்கல்வியைத் தொடர ஊக்குவிப்பது மட்டுமல்லாமல், இமாச்சலப் பிரதேசத்தை “பசுமை மாநிலமாக” உருவாக்கவும் உதவும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் ஒரு சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link