ஏப்ரல் 10 ஆம் தேதி, கட்டண உயர்வைக் கண்டித்து சுமார் 400 மாணவர்கள் போராட்டம் நடத்தினர் (கோப்பு படம்)

ஏப்ரல் 10 ஆம் தேதி, கட்டண உயர்வைக் கண்டித்து சுமார் 400 மாணவர்கள் போராட்டம் நடத்தினர் (கோப்பு படம்)

டெல்லி ஐஐடி மெஸ் கட்டணத்தை ஒரு செமஸ்டருக்கு 25,000 ரூபாயில் இருந்து 40,000 ரூபாயாக உயர்த்தியதாக மாணவர்கள் குற்றம் சாட்டினர்.

மாணவர்களின் தொடர் போராட்டத்தைத் தொடர்ந்து, இந்தியன் இன்ஸ்டிடியூட் ஆஃப் தொழில்நுட்பம் (ஐஐடி), டெல்லி, ஹோட்டல் மெஸ் கட்டணத்தை உயர்த்துவதை நிறுத்த முடிவு செய்துள்ளது. ஏப்ரல் 10 திங்கட்கிழமை, கட்டண உயர்வை எதிர்த்து சுமார் 400 மாணவர்கள் போராட்டம் நடத்தினர். ஐஐடி டெல்லி மெஸ் கட்டணத்தை ஒரு செமஸ்டருக்கு 25,000 ரூபாயில் இருந்து 40,000 ரூபாயாக உயர்த்தியதாக மாணவர்கள் குற்றம் சாட்டினர். ஐஐடி டெல்லி நிர்வாகம் பாதிக்கப்பட்ட மாணவர்களைச் சந்தித்து, பிரச்சினையைத் தீர்க்க பிரதிநிதிகளின் கூட்டுக் குழுவை அமைக்க முடிவு செய்ததாக டைம்ஸ் நவ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

“கூட்டத்தில், சம்பந்தப்பட்ட மாணவர்கள் மற்றும் நிர்வாகத்தின் பிரதிநிதிகளின் கூட்டுக் குழுவை உருவாக்க முடிவு செய்யப்பட்டது. இந்தக் கூட்டுக் குழு மெஸ் கட்டணத்தைக் குறைப்பதற்கான வழிகளைக் கண்டறியும்” என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

இந்த குழு மற்ற மெட்ரோ நகரங்களில் உள்ள மெஸ் கட்டணங்களை ஒப்பிட்டு ஆய்வு செய்யும். “ஐஐடி டெல்லியில் உள்ள பல்வேறு விடுதிகளில் உள்ள மெஸ்கள் மாணவர்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகள் மூலம் நடத்தப்படுகின்றன, அவர்கள் மெஸ் கணக்குகளுக்கு வெளிப்படையான அணுகலைக் கொண்டுள்ளனர் என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டியது அவசியம்” என்று அதிகாரிகள் மேலும் தெரிவித்தனர்.

முன்னதாக, விடுதிகளைக் கவனிக்கும் ஹோட்டல் மேலாண்மை வாரியம் (பிஹெச்எம்) பல்கலைக்கழகத்தின் ஒரு பகுதியாக இல்லாத போதிலும், ஐஐடி டெல்லியில் உள்ள மாணவர்கள் அனைத்து மெஸ் தொழிலாளர்களுக்கும் சம்பளம் வழங்குவதாகக் கூறினர். ஐஐடி-டெல்லி BHM க்கு 90 சதவீத மானியத்தை வழங்கியது, பின்னர் அது பூஜ்ஜியமாக குறைக்கப்பட்டது என்று மாணவர்கள் விளக்கினர், இந்திய தலைமை கணக்குத் தணிக்கையாளர் (CAG) “மெஸ் தொழிலாளர்களின் சம்பளத்தை அப்படியே கொடுக்க வேண்டாம் என்று கடுமையாக அறிவுறுத்தியது. ஐஐடி-டெல்லியின் பகுதியாக இல்லை.

எதிர்ப்புகளுக்கு மத்தியில், ஐஐடி டெல்லி மெஸ் கட்டணத்தை ஒரு செமஸ்டருக்கு ரூ.35,000 ஆக நிர்ணயிக்க முடிவு செய்தது. 2021 ஆம் ஆண்டில் ஒரு செமஸ்டருக்கு (ஐந்து மாதங்கள்) 20,000 ரூபாயாக இருந்த மெஸ் கட்டணம் கடந்த ஆண்டு டிசம்பரில் 38,500 ரூபாயாக இருமடங்காக அதிகரித்துள்ளதாக மாணவர்கள் குற்றம் சாட்டினர். கடந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம் வரை ஒரு செமஸ்டருக்கு ரூ.25,000 கட்டணமாக இருந்தது.

எதிர்காலத்தில் எந்தவித கட்டண உயர்வையும் தவிர்க்க BHM க்கு மாற்றாக போராட்டம் நடத்தும் மாணவர்கள் கோரிக்கை விடுத்துள்ளனர்.

மெஸ் கட்டணம் செலுத்துவதற்கான காலக்கெடு ஏப்ரல் 30-ம் தேதி வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளதாக ஊடகங்களில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.மேலும், கட்டணம் செலுத்தத் தவறியவர்கள் கல்லூரித் தேர்தலில் பங்கேற்க அனுமதிக்கப்படுவார்கள். முன்னதாக, ஐஐடி டெல்லி தேர்தலில் வேட்புமனு தாக்கல் செய்து போட்டியிட விரும்பும் எந்தவொரு மாணவரும் செயல்முறையைத் தொடங்குவதற்கு முன் அனைத்தையும் அழிக்க வேண்டும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link