ஐடிசி பங்குகள் ஆல்-டைம் ஹைட்: கொல்கத்தாவை தளமாகக் கொண்ட கூட்டு நிறுவனமான ஐடிசியின் பங்குகள், சிகரெட் முதல் பிற எஃப்எம்சிஜி தயாரிப்புகள் வரை ஹோட்டல்கள் வரையிலான செயல்பாடுகளுடன், செவ்வாய்க்கிழமை இன்ட்ரா-டேயில் பிஎஸ்இயில் 2 சதவீதம் அதிகரித்து, ரூ.395.15 என்ற புதிய உச்சத்தை எட்டியது. வர்த்தகம், வலுவான வருவாய் வளர்ச்சியின் எதிர்பார்ப்புகளில்.

ஐடிசி பங்குகள் ரூ. 6.5 – அல்லது 1.7 சதவீதம் உயர்ந்தது – பிஎஸ்இ-யில் ரூ. 395.2 என்ற சாதனையைத் தொட்டு, முதல் முறையாக ரூ. 395 அளவில் வர்த்தகம் செய்தது. கிளாசிக், கோல்ட் ஃபிளேக், இன்சிக்னியா, அமெரிக்கன் கிளப், இந்தியா கிங்ஸ் மற்றும் வில்ஸ் நேவி கட் உள்ளிட்ட பிரபலமான பிராண்டுகளான சிகரெட் தயாரிப்பாளரின் பங்குகள் தொடர்ச்சியாக நான்காவது அமர்வில் உயர்வை அடையும் பாதையில் உள்ளன.

பிப்ரவரி 3, 2023 அன்று தொட்ட ஐடிசி அதன் முந்தைய அதிகபட்சமான ரூ.394ஐத் தாண்டியது.

திங்களன்று, ஐடிசி மிகப்பெரிய வர்த்தக அளவைக் கண்டது, சுமார் 2.74 மில்லியன் பங்குகள் மற்றும் பிஎஸ்இயில் மொத்த வர்த்தக அளவின் 95 சதவீதம் டெலிவரியாக மாற்றப்பட்டது, பரிமாற்ற தரவு காட்டுகிறது.

ஐடிசியின் சந்தை மூலதனம் (மார்க்கெட் கேப்) இப்போது பங்குகளின் கூர்மையான மேல்நோக்கி நகர்வுக்குப் பிறகு ரூ.5 டிரில்லியன் மதிப்பை நோக்கிச் சென்றுள்ளது. இன்ட்ரா-டே வர்த்தகத்தின் போது இந்நிறுவனத்தின் சந்தை மதிப்பு ரூ.4.91 டிரில்லியன்களைத் தொட்டது மற்றும் ரூ.5 டிரில்லியன் அடியை எட்டுவதற்கு பங்கு 2 சதவீதத்திற்கும் குறைவாகவே உள்ளது.

ஏப்ரல் 7 ஆம் தேதி, ஐடிசி அதன் கூட்டு நிறுவனமான எஸ்பிரிட் ஹோட்டல் பிரைவேட் லிமிடெட் (எஸ்பிரிட்) இல் வைத்திருந்த செலுத்தப்பட்ட பங்கு மூலதனத்தின் 26 சதவீத பங்குகளை முழுவதுமாக விலக்கியதாக அறிவித்தது. இதன் விளைவாக, Espirit நிறுவனத்தின் கூட்டு முயற்சி நிறுவனமாக நிறுத்தப்பட்டது.

முதலீட்டாளர்கள் என்ன செய்ய வேண்டும்?

ஐடிசி (எஃப்எம்சிஜி) வணிகம் 19.1 சதவீத வலுவான வளர்ச்சியைக் காணும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது உணவுகள், விருப்பமான மற்றும் நிலையான பிரிவுகளின் உயர் வளர்ச்சியின் காரணமாகும். ஐசிஐசிஐ செக்யூரிட்டிஸின் ஆய்வாளர்களின் கூற்றுப்படி, கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில் நிலையான வரிவிதிப்பு மற்றும் சட்டவிரோத சிகரெட்களைக் கட்டுப்படுத்துவதன் மூலம் சிகரெட் அளவுகள் வேகமாக (10-13 சதவீதம்) தொடர்ந்து வளரும்.

சிகரெட் வணிகத்தில் வலுவான 15.9 சதவீத வளர்ச்சியால் ITC க்கு 6.3 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சியை தரகு நிறுவனம் மதிப்பிடுகிறது. இது சிகரெட்டின் அளவு 13 சதவீத வளர்ச்சியை மதிப்பிடுகிறது. “340 bps மொத்த மார்ஜின் மேம்பாடு மற்றும் 35.3 சதவீதத்திற்கு இயக்க விளிம்புகளில் இதேபோன்ற விரிவாக்கம் ஆகியவற்றை நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். நிகர லாபம் 17.2 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ. 4911.8 கோடியாக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது,” என்று Q4 முடிவு முன்னோட்டத்தில் ஆய்வாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

ஷேர்கான், ஐடிசியில் ரூ. 450 என்ற மாறாத விலை இலக்குடன் வாங்கலாம் என்று மீண்டும் வலியுறுத்தினார். 23x/21x என்ற கவர்ச்சிகரமான மதிப்பீடுகள் அதன் FY2024/FY2025E EPS மற்றும் இரட்டை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சித் தெரிவுநிலை ஆகியவை பெரிய நுகர்வோர் பொருட்களில் நடுத்தர முதல் நீண்ட கால வரையிலான எங்கள் விருப்பமான தேர்வாக அமைகின்றன. முன்னோக்கு, தரகு நிறுவனம் மார்ச் 31, 2023 அறிக்கையில் கூறியது.

புகையிலை/புகையிலை பொருட்கள் மீதான நிதி மசோதா 2023ல் சமீபத்திய திருத்தம் சிகரெட் மீதான வரி விகிதங்களில் எந்தவிதமான தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்த வாய்ப்பில்லை. சிகரெட் வியாபாரத்தில் தொகுதி வளர்ச்சி வேகம் வரும் காலாண்டுகளில் நிலைத்திருக்க வாய்ப்புள்ளது. சிகரெட் வணிகத்தில் நிலையான நல்ல வளர்ச்சி, ஹோட்டல் வணிகத்தில் வலுவான டெயில்விண்ட் மற்றும் சிகரெட் அல்லாத எஃப்எம்சிஜி வணிகத்தின் அளவு அதிகரிப்பு ஆகியவை சகாக்களுடன் ஒப்பிடும்போது அதன் வருவாய் தெரிவுநிலையை சிறப்பாக ஆக்குகிறது.

சிகரெட் தேவையின் மறுமலர்ச்சி, ஹோட்டல் வணிகத்தில் முன்னேற்றம், குறைந்த உள்ளீடு செலவு அழுத்தங்கள் v/s சகாக்கள் மற்றும் கவர்ச்சிகரமான மதிப்பீடுகள் ஆகியவை ITC ஐ ஒரு வருடக் கண்ணோட்டத்தில் எங்கள் சிறந்த தேர்வாக ஆக்குகின்றன என்று மோதிலால் ஓஸ்வால் நிதிச் சேவைகள் (எம்ஓஎஃப்எஸ்எல்) முடிவுகள் முன்னோட்டத்தில் கூறியது.

தரகு நிறுவனம் சிகரெட்டில் 13 சதவீத ஆண்டு வளர்ச்சியை எதிர்பார்க்கிறது, Q4 இல் ITC க்கு நடுத்தர ஒற்றை இலக்க நான்கு ஆண்டு சராசரி தொகுதி வளர்ச்சியை பராமரிக்கிறது. “ஈபிஐடிடிஏ விளிம்பு சீராக இருக்கும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம், ஆனால் ஆண்டுக்கு ~500 பிபி மூலம் கூர்மையாக விரிவடையும். வணிகங்களை பிரிப்பதில் பெருநிறுவன நடவடிக்கைகள் ஒரு முக்கிய கண்காணிக்கக்கூடியவை” என்று தரகு நிறுவனம் கூறியது.

2023 ஆம் ஆண்டில் ஐடிசி பங்குகள் இதுவரை 18 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளன, இந்த காலகட்டத்தில் நிஃப்டி 50 ஹெட்லைன் குறியீடு மூன்று சதவீதம் குறைந்துள்ளது.

செவ்வாய்க்கிழமை நிலவரப்படி, ஐடிசி பங்கு முதலீட்டாளர்களுக்கு ஒரு வருடத்தில் 47 சதவீத வருமானத்தை வெகுமதி அளித்துள்ளது, இது 50-ஸ்கிரிப் சந்தை அளவுகோலைக் கடுமையாக விஞ்சியது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளையும் எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link