கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 11, 2023, 22:17 IST

பெங்களூருவில் பால் மற்றும் தயிர் வழங்குவதாக ஏப்ரல் 5 ஆம் தேதி அமுல் அறிவித்ததை அடுத்து அரசியல் குழப்பம் வெடித்துள்ளது.  (கோப்புப் படம்/நியூஸ்18)

பெங்களூருவில் பால் மற்றும் தயிர் வழங்குவதாக ஏப்ரல் 5 ஆம் தேதி அமுல் அறிவித்ததை அடுத்து அரசியல் குழப்பம் வெடித்துள்ளது. (கோப்புப் படம்/நியூஸ்18)

குஜராத் கூட்டுறவு பால் விற்பனை கூட்டமைப்பு (ஜி.சி.எம்.எம்.எஃப்) எம்.டி ஜெயன் மேத்தா, “அமுல் வெர்சஸ் நந்தினி” சூழ்நிலை இருக்க முடியாது, ஏனெனில் இரண்டும் விவசாயிகளுக்கு சொந்தமான கூட்டுறவு நிறுவனங்கள்.

பிரபல கர்நாடக பிராண்டான நந்தினியுடன் ஏற்பட்ட அரசியல் சண்டையில் சிக்கிய குஜராத்தைச் சேர்ந்த அமுல் பிராண்டின் கூட்டுறவு விற்பனை நிறுவனத் தலைவர், பெங்களூருவில் ஆன்லைன் சேனல்கள் மூலம் மட்டுமே பால் மற்றும் தயிர் விற்பனை செய்யப் போவதாகவும், நந்தினி பாலுடன் எந்தப் போட்டியும் இல்லை என்றும் தெரிவித்துள்ளார். மாநில அரசின் மானியத்தால் மிகவும் மலிவானது.

குஜராத் கூட்டுறவு பால் சந்தைப்படுத்தல் கூட்டமைப்பு (ஜிசிஎம்எம்எஃப்) எம்டி ஜெயன் மேத்தா, “அமுல் வெர்சஸ் நந்தினி” சூழ்நிலை இருக்க முடியாது, இரண்டுமே விவசாயிகளுக்குச் சொந்தமான கூட்டுறவு நிறுவனங்கள்.

ஜிசிஎம்எம்எஃப் அதன் அமுல் தயாரிப்புகளை இ-காமர்ஸ் தளங்கள் மூலம் மட்டுமே விற்பனை செய்யும், கர்நாடகாவில் முழு அளவிலான நுழைவுத் திட்டம் எதுவும் இல்லை என்று அவர் பிடிஐயிடம் தெரிவித்தார்.

அவரைப் பொறுத்தவரை, அமுல் 2015-16 முதல் வட கர்நாடகாவின் இரண்டு மாவட்டங்களில் புதிய பாலை விற்பனை செய்து வருகிறது, ஆனால் கர்நாடகா பால் கூட்டமைப்பின் (கேஎம்எஃப்) நந்தினி பால் அமுலை விட மிகவும் மலிவானது என்பதால் “போட்டி இல்லை” ஏனெனில் மானியம் அமுல் வழங்கப்படுகிறது. மாநில அரசு.

மாநில அரசு விவசாயிகளுக்கு மானியம் வழங்குவதால் அமுல் பால் லிட்டருக்கு 54 ரூபாயாகவும், நந்தினி பால் லிட்டருக்கு 39 ரூபாயாகவும் உள்ளது.

பெங்களூருவில் பால் மற்றும் தயிர் வழங்குவதாக ஏப்ரல் 5 ஆம் தேதி அமுல் அறிவித்ததை அடுத்து அரசியல் குழப்பம் வெடித்துள்ளது.

21,000 கோடி ரூபாய் மதிப்பிலான நந்தினி பிராண்ட், அமுல் நிறுவனத்துடன் இணைக்கப்படலாம் என்ற அச்சத்தை வெளிப்படுத்தி, சட்டமன்றத் தேர்தலுக்கு இன்னும் ஒரு மாதமே உள்ள நிலையில், எதிர்க்கட்சிகளான காங்கிரஸ் மற்றும் ஜேடி(எஸ்) ஆகிய கட்சிகள் மாநிலத்தில் ஆளும் பிஜேபியிடம் தங்கள் துப்பாக்கிகளைப் பயிற்றுவித்தன.

“இணைப்பு என்ற பேச்சுக்கே இடமில்லை. இரண்டும் கூட்டுறவு நிறுவனங்கள். அமுல் குஜராத் விவசாயிகளுக்கும், நந்தினி கர்நாடக விவசாயிகளுக்கும் சொந்தமானது. நாங்கள் இருவரும் இணைந்து இந்தியாவின் கூட்டுறவு பால் தொழிலைக் கட்டியெழுப்ப பல தசாப்தங்களாக உழைத்து வருகிறோம். உலகிலேயே அதிக பால் உற்பத்தி செய்யும் நாடாக இந்தியாவை உருவாக்கியது” என்று மேத்தா கூறினார்.

தற்போது GCMMF இன் பொறுப்பாளராக இருக்கும் மேத்தா, “நந்தினிக்கு அமுல் மற்றும் நேர்மாறாக எந்த அச்சுறுத்தலும் இல்லை. இரு கூட்டுறவு நிறுவனங்களும் ஒருவருக்கொருவர் ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் ஒத்துழைப்புடன் செயல்படுகின்றன” என்று வலியுறுத்தினார்.

கர்நாடகாவில் அதன் தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்துவது பற்றி, மேத்தா கூறுகையில், கூட்டுறவு நிறுவனம் 2015-16 முதல் வட கர்நாடகாவின் ஹுபல்லி மற்றும் தார்வாடில் புதிய பால் விற்பனை செய்து வருகிறது, இருப்பினும் அதன் அளவு 8,000-10,000 லிட்டர்கள் மட்டுமே. இந்த இரண்டு மாவட்டங்களிலும் ஒரு நாளைக்கு பால் நந்தினியால் விற்கப்படுகிறது.

“கர்நாடகாவில் அமுல் நுழைந்துவிட்டதாக மக்கள் கூறுகிறார்கள். ஆனால் நாங்கள் 2015-16 ஆம் ஆண்டிலிருந்தே இருக்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார், பெங்களூரில் அமுல் தாசா (டோன்ட் மில்க்) சமீபத்தில் தொடங்கப்பட்டது. வாடிக்கையாளர்கள் ஆன்லைன் தளங்களில் தரவுகளைத் தேடுகின்றனர்.

தென் மாநிலத்திற்குள் முழு அளவிலான நுழைவுக்கான திட்டங்களையும் அவர் நிராகரித்தார், ஏனெனில் பெரிய விலைக் குறைபாடு காரணமாக அது “சாத்தியமற்றது”.

GCMMFக்கு கர்நாடகாவில் பால் பதப்படுத்தும் ஆலைகள் மற்றும் பிற உள்கட்டமைப்புகள் இல்லை.

இரண்டு கூட்டுறவு நிறுவனங்களுக்கிடையே உள்ள தொடர்பை உதாரணம் காட்டி, இன்றும் அமுல் ஐஸ்கிரீம் நந்தினி பாலில் இருந்து தயாரிக்கப்பட்டு அவற்றின் ஆலைகளில் அடைக்கப்படுகிறது என்றார். ஐஸ்கிரீமுக்கான இந்த சங்கம் 1998 முதல் நடைமுறையில் உள்ளது.

2020-21 ஆம் ஆண்டில், நாடு போராடிக் கொண்டிருந்த போது கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய், அந்த நேரத்தில் உபரி பால் உற்பத்தியைக் கருத்தில் கொண்டு கர்நாடக விவசாயிகளுக்கு ஆதரவாக ஜிசிஎம்எம்எஃப் ரூ. 200 கோடி மதிப்பிலான செடார் சீஸை நந்தினியிடம் இருந்து வாங்கியதாக மேத்தா கூறினார்.

“தொழில்நுட்ப ஆதரவை வழங்குவது போன்ற பல வழிகளிலும் நாங்கள் ஒத்துழைக்கிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

GCMMF இந்த நிதியாண்டில் அதன் வருவாயில் 20 சதவீத வளர்ச்சியை எதிர்பார்க்கிறது, தேவை அதிகரித்து வருவதால் சுமார் ரூ.66,000 கோடியாக இருக்கும். 2022-23ல் ரூ.55,055 கோடி விற்றுமுதல் பதிவு செய்துள்ளது, இது முந்தைய ஆண்டை விட 18.5 சதவீதம் அதிகமாகும்.

தற்போது, ​​GCMMF நாடு முழுவதும் 98 பால் பதப்படுத்தும் ஆலைகளைக் கொண்டுள்ளது, ஒரு நாளைக்கு 470 லட்சம் லிட்டர்களை நிறுவும் திறன் கொண்டது. விவசாயிகளிடம் இருந்து தினமும் சராசரியாக 270 லட்சம் லிட்டர் பால் சேகரிக்கப்படுகிறது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் ஒரு சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link