பாகிஸ்தானின் உச்ச நீதிமன்றத்தின் உத்தரவுகளை மீறும் தீர்மானம் மற்றும் மசோதாவை நிறைவேற்றுவதன் மூலம் ஷேபாஸ் ஷெரீப் தலைமையிலான அரசாங்கம் இரண்டு முக்கிய நகர்வுகளை எஸ்சியில் மேற்கொண்டது (படம்: ராய்ட்டர்ஸ்/பிரதிநிதி)

பாகிஸ்தானின் உச்ச நீதிமன்றத்தின் உத்தரவுகளை மீறும் தீர்மானம் மற்றும் மசோதாவை நிறைவேற்றுவதன் மூலம் ஷேபாஸ் ஷெரீப் தலைமையிலான அரசாங்கம் இரண்டு முக்கிய நகர்வுகளை எஸ்சியில் மேற்கொண்டது (படம்: ராய்ட்டர்ஸ்/பிரதிநிதி)

நீதித்துறை சுதந்திரமாக செயல்படுவதை அரசு தடுக்கிறது என்று கூறி தீர்மானம் மற்றும் மசோதா ஆகிய இரண்டும் பிடிஐயால் நிராகரிக்கப்பட்டது.

பாகிஸ்தான் தேசிய சட்டமன்றம் திங்களன்று ஒரு கூட்டுக் கூட்டத்தில் தேசிய சட்டமன்றம் மற்றும் பிற மாகாண சட்டசபைகளின் பொதுத் தேர்தல்களை ஒரே நேரத்தில் நடத்துவது குறித்து வலியுறுத்தும் தீர்மானத்தை ஏற்றுக்கொண்டது. இந்த நடவடிக்கை கூட்டமைப்பை வலுப்படுத்தும் என்று பாகிஸ்தான் நாடாளுமன்றம் கூறியுள்ளது ஜியோடிவி.

பாகிஸ்தானின் நாடாளுமன்ற விவகாரங்களுக்கான மத்திய அமைச்சர் முர்தாசா ஜாவேத் அப்பாசி மற்றும் செனட்டர் கம்ரான் முர்தாசா ஆகியோரால் ஒரே மாதிரியான இரண்டு தீர்மானங்கள் நிறைவேற்றப்பட்டன. இந்த தீர்மானங்கள் அரசியல் ஸ்திரத்தன்மையை ஊக்குவித்தல் மற்றும் மாகாணங்களுக்கிடையில் ஒற்றுமையை வளர்ப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டிருந்தன.

இந்த தீர்மானங்கள் அனைத்து சட்டசபைகளுக்கும் ஒரே நேரத்தில் பொதுத் தேர்தல்களை நடத்துவதற்கும், நியாயமான மற்றும் பாரபட்சமற்ற தேர்தலை உறுதி செய்வதற்காக நடுநிலை பராமரிப்பாளர் கட்டமைப்பை அமைப்பதற்கும் வாதிட்டன.

பஞ்சாப் மாகாணத்தில் தனித் தேர்தல் நடத்துவது, பஞ்சாபில் உள்ள தேசிய சட்டமன்றத் தொகுதிகளுக்கான பொதுத் தேர்தலின் முடிவைப் பாதிக்கும் என்று அது கூறியது. ஜியோடிவி அறிக்கை கூறியது.

பஞ்சாப் மாகாணம் 50% க்கும் அதிகமான தேசிய சட்டமன்ற இடங்களைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் மிகப்பெரிய கூட்டாட்சி அலகு ஆகும், தனித் தேர்தல்களை நடத்துவது கூட்டமைப்பில் சிறிய மாகாணங்களின் பங்கைக் குறைக்கும் என்று அறிக்கை மேலும் எச்சரித்தது.

இதற்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து இம்ரான் கான் தலைமையிலான பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) செனட்டர்கள் வீட்டில் இருந்து டோக்கன் வெளிநடப்பு செய்தனர்.

பாகிஸ்தான் தலைமை நீதிபதி (CJP) உமர் அதா பண்டியல் மற்றும் நீதிபதி முனிப் அக்தர் மற்றும் நீதிபதி இஜாஸ் உல் அஹ்சன் ஆகியோர் அடங்கிய மூன்று உறுப்பினர் பெஞ்ச் சில நாட்களுக்குப் பிறகு NA முன் இந்தத் தீர்மானம் வைக்கப்பட்டது, பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையத்தின் (ECP) முடிவை தாமதப்படுத்துவதாக அறிவித்தார். பஞ்சாப் மற்றும் கைபர் பக்துன்க்வா தேர்தல் “அரசியலமைப்புக்கு எதிரான” நடவடிக்கையாகும்.

மே 14 ஆம் தேதி மாகாணத்தில் தேர்தலை நடத்துமாறு உச்ச நீதிமன்றம் ECP ஐக் கேட்டுக் கொண்டது மற்றும் தேர்தலை நடத்துவதற்கு ECP க்கு நிதி வழங்குமாறு அரசாங்கத்திற்கு உத்தரவிட்டது.

பயங்கரவாதத் தாக்குதல்கள் மீண்டும் எழுவது, பாதுகாப்புப் பணியாளர்கள் பற்றாக்குறை மற்றும் வரலாறு காணாத பொருளாதார நெருக்கடி ஆகியவை தேர்தலை ஒத்திவைப்பதற்கான காரணங்களாக ECP மேற்கோள் காட்டியது.

ஏப்ரல் 30க்கு பதிலாக அக்டோபர் 8.

ஆனால், உச்ச நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை பாகிஸ்தான் பிரதமர் ஷேபாஸ் ஷெரீப் தலைமையிலான கூட்டணி அரசு நிராகரித்தது. கூட்டணி அரசாங்கத்தின் நிதியமைச்சர் இஷாக் டார் பாராளுமன்றத்தின் இரு அவைகளிலும் – தேசிய சட்டமன்றம் மற்றும் செனட் – பொதுத் தேர்தலுக்கு நிதி கோரும் மசோதாவை தாக்கல் செய்தார்.

அரசாங்கத்தின் நிலைப்பாட்டை PTI நிராகரித்தது மற்றும் நீதிமன்ற உத்தரவை நிராகரிக்கும் அதிகாரம் அரசாங்கத்திற்கு இல்லை என்று கூறியது. இம்ரான் கானின் உத்தரவின் பேரில் ஜனவரி மாதம் பஞ்சாப் மற்றும் கைபர் பக்துன்க்வா சட்டமன்றங்கள் கலைக்கப்பட்டது. கானின் கட்சியான பி.டி.ஐ., நாடு முழுவதும் தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும் என்று கோரியது, ஆனால் ஷேபாஸ் ஷெரீப் அந்த யோசனையை நிராகரித்தார்.

தலைமை நீதிபதியின் அதிகாரங்களைக் குறைக்கும் மசோதா நிறைவேற்றப்பட்டது

நாடாளுமன்றத்தின் கூட்டுக் கூட்டத்தொடரின் போது நாடாளுமன்றத்தின் கூட்டுக் கூட்டத்தில் நிறைவேற்றப்பட்ட உச்ச நீதிமன்ற (நடைமுறை மற்றும் நடைமுறை) மசோதா, 2023ஐயும் மத்திய அரசு நிறைவேற்றியது. இந்த மசோதா தலைமை நீதிபதியின் தானாக முன்வந்து அதிகாரங்களை குறைக்கும் நோக்கத்தை கொண்டுள்ளது ஜியோடிவி அறிக்கை கூறியது..

பாகிஸ்தான் சட்ட அமைச்சர் அசம் நசீர் தரார், அவையின் கூட்டுக் கூட்டத்தில் எஸ்சி மசோதாவை தாக்கல் செய்தார். பாகிஸ்தான் அரசியலமைப்பின் விதிகளின்படி மறுபரிசீலனை செய்வதற்கான மசோதாவை பாகிஸ்தான் ஜனாதிபதி அரிஃப்-உர்-ரஹ்மான் அல்வி நாடாளுமன்றத்தில் திருப்பி அனுப்பினார்.

இந்த மசோதா “பாராளுமன்றத்தின் தகுதிக்கு அப்பாற்பட்டது மற்றும் வண்ணமயமான சட்டமாக தாக்கப்படலாம்” என்று ஜனாதிபதி எடுத்துரைத்தார். இந்த மசோதா பாகிஸ்தான் தலைமை நீதிபதிக்கு (CJP) தானாக முன்வந்து நோட்டீஸ் எடுப்பதற்கும், பெஞ்ச்கள் அமைப்பதற்கும் உள்ள அதிகாரங்களை குறைப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. ஜியோடிவி அறிக்கை கூறியது..

தாரார் தனது மசோதாவை ஆதரித்தார் மற்றும் உச்ச நீதிமன்றத்திற்குள் தலைமை நீதிபதியின் தானாக முன்வந்து அதிகாரங்களுக்கு எதிராக குரல்கள் இருப்பதாகக் கூறினார். அந்த மசோதாவில், தலைமை நீதிபதி உட்பட மூத்த நீதிபதிகள் அடங்கிய மூன்று பேர் கொண்ட குழுவுக்கு அரசு அதிகாரம் வழங்கியது. இந்த மசோதா உச்ச நீதிமன்றத்தில் வெளிப்படையான நடவடிக்கைகளை நோக்கமாகக் கொண்டது மற்றும் மேல்முறையீடு செய்வதற்கான உரிமையையும் உள்ளடக்கியது.

“உச்சநீதிமன்றத்தின் முன் உள்ள ஒவ்வொரு காரணமும், வழக்கும் அல்லது மேல்முறையீடும் பாகிஸ்தான் உச்ச நீதிமன்றத்தின் தலைமை நீதிபதி அடங்கிய மூத்த நீதிபதிகள் அடங்கிய பெஞ்சால் விசாரிக்கப்பட்டு தீர்வு காணப்படும்” என்றும் முடிவுகள் பெரும்பான்மையினரால் எடுக்கப்படும் என்றும் மசோதா கூறுகிறது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய செய்திகள் இங்கேSource link