கெய்ரோ: ரத்தம் சிந்தியது சூடான்நீண்ட காலமாக தொந்தரவு டார்ஃபர் இப்பகுதியில் கடந்த மூன்று நாட்களில் குறைந்தது 14 பேர் இறந்துள்ளனர் என்று இரண்டு ஆர்வலர்கள் செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்தனர்.
ஆடம் ஹாரூன்உள்ளூர் ஆர்வலர் ஒருவர், தொலைதூர நகரமான ஃபர் பரங்காவில் ஒரு வியாபாரியை மோட்டார் சைக்கிள்களில் வந்த அரேபிய ஆயுததாரிகள் சுட்டுக் கொன்றதை அடுத்து மேற்கு டார்பூர் மாகாணத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை மோதல்கள் வெடித்தன.
இந்த கொலை அரபு மற்றும் ஆப்பிரிக்க பழங்குடி குழுக்களுக்கு இடையே தொடர்ச்சியான பழிவாங்கும் தாக்குதல்கள் மற்றும் கொள்ளையைத் தூண்டியது என்று டார்பூரில் அகதிகள் முகாம்களை நடத்த உதவும் உள்ளூர் அமைப்பின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஆடம் ரீகல் கூறினார்.
செவ்வாய்க்கிழமை வன்முறை தொடர்ந்தது மற்றும் இறப்பு எண்ணிக்கை உயரக்கூடும் என்று ஹாரூன் கூறினார்.
திங்களன்று, மேற்கு டார்பூரின் ஆளுநர் இரண்டு வார அவசரகால நிலையை அறிவித்தார் மற்றும் மாநிலம் முழுவதும் இரவு நேர ஊரடங்கு உத்தரவை அறிமுகப்படுத்தினார்.
சூடானின் தொலைதூரப் பகுதிகளில் உள்ள பல்வேறு பழங்குடியினக் குழுக்களுக்கு இடையே, அதிகார வெற்றிடத்தின் விளைவாகவும், அரசியல் கொந்தளிப்பால் ஏற்பட்ட பதட்டங்களின் விளைவாகவும் சமீபத்திய மாதத்தில் வன்முறைகள் அதிகரித்துள்ளதாக ஆய்வாளர்கள் கருதுகின்றனர்.
மார்ச் மாத இறுதியில், மேற்கு டார்பூரில் நடந்த மோதலில் குறைந்தது ஐந்து பேர் கொல்லப்பட்டனர். கடந்த அக்டோபரில், ஆப்பிரிக்க நாட்டின் தொலைதூர தென்கிழக்கு மூலையில் அமைந்துள்ள ப்ளூ நைல் மாகாணத்தில் நடந்த மோதல்களில் 170க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்டனர்.
நாட்டின் முன்னணி ஜெனரல் அப்தெல்-ஃபத்தா புர்ஹான் தலைமையிலான ஒரு இராணுவ சதி, அக்டோபர் 2021 இல் மேற்கத்திய ஆதரவுடைய அரசாங்கத்தை அகற்றியதில் இருந்து சூடான் குழப்பத்தில் மூழ்கியுள்ளது.
டிசம்பரில், நாட்டின் ஆளும் இராணுவம் மற்றும் பல்வேறு ஜனநாயக சார்பு சக்திகள் மாற்றத்தை மீண்டும் நிலைநிறுத்த உறுதியளிக்கும் பூர்வாங்க ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன. பல மாதங்களாக முரண்பட்ட குறுக்கு-கட்சி பேச்சுக்கள் மற்றும் பல காலக்கெடுக்கள் இருந்தபோதிலும், சூடானின் பல்வேறு அரசியல் பிரிவுகள் இன்னும் இறுதி ஒப்பந்தத்திற்கு உடன்படவில்லை.
2003 ஆம் ஆண்டில் டார்ஃபூரில் மோதல் முதன்முதலில் வெடித்தது, கிளர்ச்சியாளர்கள் – பெரும்பாலும் பிராந்தியத்தின் மத்திய மற்றும் துணை-சஹாரா ஆப்பிரிக்க சமூகத்தைச் சேர்ந்தவர்கள் – ஒரு கிளர்ச்சியைத் தொடங்கினர், கார்ட்டூமில் அரபு ஆதிக்க அரசாங்கத்தின் அடக்குமுறையைப் புகார் செய்தனர்.
ஒமர் அல்-பஷீர் தலைமையிலான அப்போதைய அரசாங்கம், ஜஞ்சவீட் போராளிகளால் வான்வழி குண்டுவீச்சு மற்றும் எரிக்கப்பட்ட பூமித் தாக்குதல்களின் பிரச்சாரத்துடன் பதிலடி கொடுத்தது. பல ஆண்டுகளாக 300,000 பேர் வரை கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 2.7 மில்லியன் மக்கள் டார்பூரில் உள்ள தங்கள் வீடுகளில் இருந்து விரட்டப்பட்டனர்.

Source link