காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி செவ்வாயன்று பாஜக மீது தடையற்ற தாக்குதலைத் தொடங்கினார், காவி கட்சி தனது எம்பி “டேக்” அல்லது அவரது அதிகாரப்பூர்வ இல்லத்தை ஆளும் ஆட்சி எவ்வளவு தாக்குகிறதோ, அவ்வளவு அதிகமாக அவருக்குத் தெரியும். அவர் சரியான பாதையில் இருக்கிறார்.

தொழிலதிபர் கெளதம் அதானி மற்றும் அவரது உறவுகள் குறித்து அவர் கேட்ட “எளிய கேள்விகளால்” அவர் “அரசாங்கம் மிகவும் சங்கடமாக” இருந்ததால், அவர் மக்களவையில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டார் என்று காந்தியின் வாரிசு, அவர் மீதான “தாக்குதல்கள்” குறித்து பாஜகவை சாடினார். பிரதமர் நரேந்திர மோடியுடன்.

வயநாடு எம்.பி.யாக இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்ட பிறகு முதன்முறையாக கேரளாவின் இந்த எல்லை மாவட்டத்தின் கல்பெட்டா பகுதிக்கு வந்த காந்தி, பாஜகவின் மிரட்டல், ஆக்கிரமிப்பு மற்றும் கேவலம் ஆகியவற்றால் காங்கிரஸ் பயப்படவில்லை, மாறாக அதைக் கண்டுபிடித்தது என்றார். வேடிக்கை”.

“இது இந்தியாவின் இரண்டு பார்வைகளுக்கு இடையிலான சண்டை. பிஜேபி ஒரு பார்வையை பிரதிபலிக்கிறது, நாங்கள் மற்றொன்றை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறோம், நாங்கள் (காங்கிரஸ்) உங்கள் (பாஜக) மிரட்டலுக்கும், உங்கள் ஆக்கிரமிப்புக்கும், உங்கள் கேவலத்திற்கும் பயப்படவில்லை. உண்மையில், நாங்கள் அதை மிகவும் வேடிக்கையாகக் காண்கிறோம், ”என்று காந்தி வாரிசு UDF ஏற்பாடு செய்த ஒரு ரோட்ஷோவில் கூறினார்.

அவரது சகோதரி பிரியங்கா காந்தி வத்ராவுடன் கல்பெட்டாவிற்கு வந்த அவருக்கு, UDF தலைவர்கள், தொழிலாளர்கள் மற்றும் ஆதரவாளர்கள் உட்பட ஆயிரக்கணக்கான மக்களிடமிருந்து உற்சாக வரவேற்பு கிடைத்தது, அவர் சென்ற பாதையில் சாலையோரம், ஒரு டிரக்கில் ஏறி, விழா நடைபெறும் இடத்திற்கு திரண்டனர். ‘சத்யமேவ ஜெயதே’ என்ற ரோட்ஷோ.

ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் திரண்டிருந்த கூட்டத்திற்கு முன்பாக அந்த இடத்தில் பேசிய காந்தி, ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஒரு “குறிச்சொல்” அல்லது ஒரு பதவி மட்டுமே என்றும், அதை அவரிடமிருந்து பறிப்பது அவரை பயமுறுத்தவோ அல்லது பயமுறுத்தவோ முடியாது, வயநாட்டு மக்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதைத் தடுக்காது என்றார். .

“நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் என்பது ஒரு குறிச்சொல். இது ஒரு பதவி. எனவே, பா.ஜ.க., பதவி, வீடு, பதவி ஆகியவற்றை பறித்து, என்னை சிறையில் தள்ளலாம், ஆனால், வயநாட்டு மக்களின் பிரதிநிதியாக வருவதை தடுக்க முடியாது.

“இத்தனை ஆண்டுகளுக்குப் பிறகும், பாஜக தனது எதிரியைப் புரிந்து கொள்ளாதது எனக்கு ஆச்சரியமாக இருக்கிறது. எதிராளி பயப்பட மாட்டார் என்பது அவர்களுக்குப் புரியவில்லை. என் வீட்டிற்கு காவல்துறையை அனுப்பினால் நான் பயப்படுவேன் அல்லது என் வீட்டை எடுத்துக்கொண்டால் நான் தொந்தரவு செய்ய நேரிடும் என்று அவர்கள் நினைக்கிறார்கள்,” என்று அவர் கூறினார்.

வயநாடு மற்றும் இந்திய மக்களின் கேள்விகளைக் கேட்பதையோ அல்லது பிரச்சினைகளை எழுப்புவதிலிருந்தோ இது அவரைத் தடுக்காது, என்றார்.

தனது உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தை காலி செய்யும்படி மத்திய அரசு உத்தரவிட்டது குறித்து காந்தி, நிகழ்ச்சியில் தனக்கு முன் பேசிய அவரது சகோதரி, அங்கு தங்க விரும்பாததால், “எனது வீட்டை அவர்கள் எடுத்துச் சென்றது எனக்கு மகிழ்ச்சியாக இருந்தது” என்று குறிப்பிடவில்லை என்றார்.

வயநாட்டில் வெள்ளத்தில் வீடுகளை இழந்த நூற்றுக்கணக்கான மக்களிடம், “எனது வீட்டை 50 முறை எடுத்துச் செல்லுங்கள், வயநாடு மற்றும் இந்தியாவின் பொதுமக்களின் பிரச்சினைகளை நான் தொடர்ந்து எழுப்புவேன்” என்று காங்கிரஸ் தலைவர் கூறினார்.

24 மணி நேரமும் பாஜகவினர் தம்மீது நடத்திய தாக்குதல்களால் தான் செய்வது சரி என்றும், அவர் சரியான பாதையில் செல்கிறார் என்றும் தனக்குத் தெரியும் என்றும் காந்தி கூறினார்.

“நான் செய்வது சரி என்று எனக்கு எப்படித் தெரியும் என்பதை நான் உங்களுக்குச் சொல்ல வேண்டும். பாஜக எனது வீட்டைக் கைப்பற்றினால், என்னை நாடாளுமன்றத்தில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்தால், 24 மணி நேரமும் என்னைத் தாக்கினால், நான் சரியானதைச் செய்கிறேன் என்று எனக்குத் தெரியும். அவர்கள் என்னை எவ்வளவு அதிகமாகத் தாக்குகிறார்களோ, அவ்வளவு அதிகமாக நான் நடக்க வேண்டிய பாதை இதுதான் என்று எனக்குத் தெரியும்,” என்று அவர் கூறினார், “என்ன நடந்தாலும் பரவாயில்லை” என்று அவர் கூறினார்.

பிரதமர் மோடிக்கும் அதானிக்கும் இடையேயான உறவு குறித்து அவர் நாடாளுமன்றத்தில் சில “எளிய கேள்விகளை” கேட்டதே பாஜகவினரால் அவர் மீதான தாக்குதல்களுக்குக் காரணம்.

“அப்படியானால், நான் என்ன செய்தேன்? நான் பாராளுமன்றத்திற்குச் சென்று பிரதமரிடம் ஒரு தொழிலதிபர் குறித்து சில கேள்விகளைக் கேட்டேன். நான் அவரிடம் தான் கேட்டேன் – திரு நரேந்திர மோடி, திரு கௌதம் அதானி உடனான உங்கள் உறவை விளக்குங்கள்.

“நான் அந்த எளிய கேள்வியை தொடர்ந்து கேட்டேன். நாடாளுமன்றத்தில் நான் ஆற்றிய உரையில், உலகப் பணக்காரர்களின் பட்டியலில் 609-வது இடத்தில் இருந்த அதானி 2-வது இடத்தைப் பிடித்தார் என்று ஊடக அறிக்கைகளைப் பயன்படுத்திக் காட்டினேன். இந்த வளர்ச்சியை பிரதமரே எப்படி எளிதாக்கினார் என்பதற்கு உதாரணங்களைச் சொன்னேன்.

இஸ்ரேலுக்கும் இந்தியாவுக்கும் இடையிலான பாதுகாப்பு உறவு எவ்வாறு மாற்றப்பட்டது, இந்திய விமான நிலையங்களின் விதிகள் மாற்றப்பட்டது மற்றும் இந்திய வெளியுறவுக் கொள்கை பயன்படுத்தப்பட்டது – இவை அனைத்தும் அதானிக்கு உதவுவதற்காக அவர் காட்டினார் என்று முன்னாள் காங்கிரஸ் தலைவர் குற்றம் சாட்டினார்.

“அதானிக்கும் பிரதமருக்கும் உள்ள உறவு குறித்து நான் ஒரு எளிய கேள்வியைக் கேட்டேன். இந்த கேள்விக்கு பிரதமர் இதுவரை பதிலளிக்கவில்லை, முதல் முறையாக, அரசாங்கமே பாராளுமன்றத்தை நடத்த விடாமல் இருப்பதை நீங்கள் பார்த்தீர்கள்,” என்று அவர் வாதிட்டார்.

பா.ஜ.க அமைச்சர்கள் தன்னைப் பற்றி நாடாளுமன்றத்தில் பொய் சொன்னார்கள் என்றும், ஆனால் விதிகளுக்கு உட்பட்டு அதற்குப் பதிலளிக்க அவர் அனுமதிக்கப்படவில்லை என்றும் காந்தி மேலும் குற்றம் சாட்டினார்.

இது தொடர்பாக அவர் மக்களவை சபாநாயகருக்கு கடிதம் எழுதியபோதும், குற்றச்சாட்டுகளுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக சபையில் பேச அனுமதி கோரியபோதும், சபாநாயகர் ஓம் பிர்லா தனக்கு வேறு வழியில்லை என்று கூறினார், காந்தி கூறினார்.

“எனவே முழு நாடாளுமன்றமும் மூடப்பட்டது, நான் பதிலளிக்க அனுமதிக்கப்படவில்லை, அதன் முடிவில், நான் கேட்ட கேள்விகள் மற்றும் நான் எழுப்பிய பிரச்சினைகள் குறித்து அரசாங்கம் மிகவும் சங்கடமாக இருந்ததால், நான் பாராளுமன்றத்தில் இருந்து நீக்கப்பட்டேன்.

“பரவாயில்லை. இதுவே (தகுதி நீக்கம்) அவர்கள் எனக்குக் கொடுத்த மிகப் பெரிய பரிசு” என்று அவர் கூறினார்.

வயநாடு மக்களிடம் அவர் தகுதி நீக்கம் செய்வதால் அங்குள்ள மக்களுடனான தனது உறவு, அவர்கள் கேரளாவின் ஆளும் எல்.டி.எஃப் அல்லது மாநில எதிர்க்கட்சியான யூ.டி.எஃப்-ஐ ஆதரித்தாலும், மாறும் என்று அர்த்தமில்லை என்று அவர் உறுதியளித்தார்.

இரவு நேரங்களில் சாலைகளை பயன்படுத்துதல், மாவட்டத்தில் இடையக மண்டலம் போன்ற பிரச்சனைகளை குறைக்கும் வகையில் பல்வேறு திட்டங்களை இது கிடப்பில் போடாது, என்றார்.

நான் எம்.பி.யாக இல்லாவிட்டாலும், வயநாட்டில் இவை நடைபெறுவதை உறுதி செய்வேன், என்றார்.

“இறுதியில், உங்களுடன் (வயநாடு மக்கள்) எனக்குள்ள உறவைப் பொருத்தவரை, எனது தகுதி நீக்கம் எதையும் குறிக்காது என்பதை மீண்டும் மீண்டும் கூற விரும்புகிறேன். இந்த தகுதி நீக்கம் உங்களுடனான எனது உறவை மேலும் ஆழப்படுத்தும் என்று நான் உறுதியளிக்கிறேன்,” என்று அவர் தனது உரையின் முடிவில் கூறினார்.

பின்னர் ஒரு முகநூல் பதிவில், வயநாட்டு மக்களின் அன்பு மற்றும் பாசத்தால் தான் “தாழ்த்தப்பட்டேன்” என்றும், “ஜனநாயகத்தை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும் பிஜேபி மற்றும் ஆர்எஸ்எஸ்ஸை எதிர்கொள்ள அவர்களின் ஆதரவு தனக்கு பலத்தை அளித்துள்ளது” என்றும் காந்தி கூறினார். எங்கள் அன்பான தாய்நாட்டின் மதிப்புகள்”.

“அவர்கள் ஒரு சிலரின் சொந்த நலன்களை மேம்படுத்த வேலை செய்கிறார்கள். இந்தியா முழுவதும் உள்ள கோடிக்கணக்கான நமது சகோதர சகோதரிகளின் நலன்களைப் பாதுகாக்க நாங்கள் போராடுகிறோம்,” என்று அவர் தனது பதிவில் தெரிவித்துள்ளார்.

கிரிமினல் அவதூறு வழக்கில் தண்டிக்கப்பட்டு தண்டனை விதிக்கப்பட்டதையடுத்து கடந்த மாதம் வயநாடு எம்.பி.யாக இருந்த காந்தி தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் ஒரு சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link