பாட்னா: பீகாரில் பருவமழை இயல்பானதாகவோ அல்லது இயல்பை விட குறைவாகவோ இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று நீண்ட கால முன்னறிவிப்பு (LRF) தெரிவித்துள்ளது. இந்திய வானிலை ஆய்வு மையம் (IMD) செவ்வாய்க்கிழமை.
பாட்னா வானிலை ஆய்வு மையத்தின்படி, ஜூன், ஜூலை, ஆகஸ்ட் மற்றும் செப்டம்பர் மாதங்களில் பருவமழை சாதாரணமாகவோ அல்லது நீண்ட கால சராசரியை விட குறைவாகவோ இருக்கும்.
கடந்த ஆண்டு, பீகார் பருவமழை காலத்தில் 31 சதவீத பற்றாக்குறையை எதிர்கொண்டது, இது 2012 க்குப் பிறகு மிகக் குறைவு.
இந்த ஆண்டு எதிர்பார்க்கப்படும் பருவமழை குறித்து பாட்னா வானிலை ஆய்வு மையத்தின் விஞ்ஞானி ஆஷிஷ் குமார் சிங் கூறுகையில், “உலகளாவிய வானிலை நிகழ்வுகள் மற்றும் நமது தட்பவெப்ப மாதிரியின் அடிப்படையிலான தரவுகள் பீகாரில் இந்த ஆண்டு இயல்பிலிருந்து சற்று குறைவான மழை பெய்ய வாய்ப்புள்ளது. ”.
முன்னறிவிப்பின்படி, பூமத்திய ரேகை பசிபிக் பகுதியில் லா நினா (கடல்-மேற்பரப்பு வெப்பநிலையின் அவ்வப்போது குளிர்வித்தல்) தற்போது நடுநிலையாக உள்ளது, ஆனால் எல் நினோ (சராசரிக்கு மேல் கடல்-மேற்பரப்பு வெப்பநிலை) நிலைமைகள் பருவமழை காலத்தில் உருவாக வாய்ப்புள்ளது.
“பெரும்பாலான நேரங்களில், லா நினா மழைக்காலத்தில் எல் நினோவாக மாறுகிறது மற்றும் காலநிலையின் மீதான அதன் தாக்கம் தணிந்த மழைப்பொழிவு நடவடிக்கைகளுக்கு வழிவகுக்கிறது” என்று ஆஷிஷ் கூறினார்.
மே மாதத்தில் மாநிலத்திற்கான மழைப்பொழிவு கணிப்புகள் குறித்த அளவு தரவுகளை IMD வெளியிடும்.

Source link