புதுடெல்லி: புராணங்கள், வேதங்கள் மற்றும் பிற கூறுகளிலிருந்து கற்றல் இந்திய அறிவு அமைப்புஒவ்வொரு கல்வி மதிப்பீடும் சரியானது தொடக்கப்பள்ளி உயர்கல்வி மற்றும் தொழில் பயிற்சி மற்றும் திறன் மேம்பாட்டு படிப்புகளுக்கு இப்போது கடன் பெறலாம் மற்றும் திரட்டலாம் கல்வி வங்கி கடன் (ஏபிசி). மத்திய அரசு திங்கள்கிழமை அறிவித்தது தேசிய கடன் கட்டமைப்பு (NCrF) கல்வியாளர்கள், தொழில்சார் திறன்கள் மற்றும் தொடர்புடைய அனுபவங்கள் மற்றும் பெறப்பட்ட திறன்/தொழில்முறை நிலைகள் உட்பட அனுபவ கற்றல் போன்ற பல அச்சில் கற்றலை ஒருங்கிணைக்க. கட்டமைப்பின்படி, ஆன்லைனில் கூட, டிஜிட்டல் மற்றும் கலப்பு கற்றல் இப்போது வரவு வைக்கப்பட்டு குவிக்கப்படலாம்.
“பரந்த செயல்படுத்தும் கட்டமைப்பாக”, NCrF என்பது பள்ளி, உயர் மற்றும் தொழிற்கல்விக்கான மெட்டா கடன் பரிமாற்றம் மற்றும் குவிப்பு அமைப்பாகக் கருதப்படுகிறது. யுஜிசி, ஏஐசிடிஇ, தேசிய தொழிற்கல்வி மற்றும் பயிற்சி கவுன்சில், என்சிஇஆர்டி, சிபிஎஸ்இ, என்ஐஓபி மற்றும் கல்வி மற்றும் திறன் மேம்பாட்டு அமைச்சகங்களின் பிற துறைகளின் உறுப்பினர்களை உள்ளடக்கிய உயர்மட்டக் குழு இந்த கட்டமைப்பை கூட்டாக உருவாக்கியுள்ளது.
கட்டமைப்பின் அடிப்படைக் கோட்பாடுகள், அனைத்து வகையான கற்றல், அனைத்து தகுதிகளுக்கும் பொருந்தக்கூடிய ஒரு ஒற்றை கடன் நிலை ஒதுக்கீடு, கல்வி மற்றும் தொழில்/திறன் திட்டங்களின் சமன்பாடு, கலை, வணிகம், மனிதநேயம் அல்லது அறிவியல் போன்ற கற்றலின் பல்வேறு பகுதிகளுக்கு இடையே உள்ள கடினமான பிரிவினையை உடைப்பது. , படிப்புகளைத் தேர்ந்தெடுப்பதில் நெகிழ்வுத்தன்மையுடன் மாணவர்களை மேம்படுத்துதல் மற்றும் கற்பனை மற்றும் நெகிழ்வான பாடத்திட்டக் கட்டமைப்புகள் ஆக்கப்பூர்வ துறைகளின் கலவையுடன்.
கட்டமைப்பை அறிவித்து, யுஜிசி அனைத்து உயர்கல்வி நிறுவனங்களையும் செயல்படுத்த நடவடிக்கை எடுக்க அறிவுறுத்தியது.
பள்ளிக் கல்வியை முதல் முறையாக கடன் கட்டமைப்பின் கீழ் உள்ளடக்கி, NCrF ஆனது கற்றல் சூழலை எட்டு நிலைகளாகப் பிரித்து, 5 ஆம் வகுப்பு முதல் கற்றல் நேரத்தின் அடிப்படையில் வரவுகளை வழங்கியுள்ளது. முனைவர் பட்டம் நிலை.
12 ஆம் வகுப்பு வரை, பள்ளி அளவில் ஒவ்வொரு பாடத்திற்கும் 240 மணிநேரம் சுயமாகப் படிக்க ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. உயர் கல்வியில், இது அனைத்து இளங்கலை மற்றும் முதுகலை பட்டப்படிப்புகள் மற்றும் PhD ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது. நிலை 1 முதல் 8 வரையிலான தொழிற்கல்வி மற்றும் திறன் பயிற்சி ஆகியவை இப்போது கட்டமைப்பின் ஒரு பகுதியாகும். மொத்த கற்றல் நேரம் மற்றும் மதிப்பீடுகளின் அடிப்படையில் கிரெடிட்களை ஈட்டுதல் இருக்கும்.
வகுப்பறைக் கற்றல், விளையாட்டு மற்றும் விளையாட்டுகள், யோகா, உடல் செயல்பாடுகள், கலைநிகழ்ச்சிகள், கைவினைப் பொருட்கள், பையில்லா நாட்கள் ஆகியவையும் மதிப்பீடு கட்டமைப்பின் ஒரு பகுதியாக இருப்பதால், எதுவும் அளவிடப்படாமல் விடப்படவில்லை.
கிரெடிட் முறையின்படி, ஒரு கல்வி/தொழிற்பயிற்சி திட்டத்தின் போது கற்றலை கிரெடிட்கள் மூலம் வழங்குவதற்கான ஒரு முறையான வழி, மாணவர்கள் குறிப்பிட்ட பாடநெறி/தொகுதியின் நிர்ணயிக்கப்பட்ட மணிநேரங்களை பூர்த்தி செய்து, மதிப்பீடுகளுக்குப் பிந்தைய வரவுகளைப் பெற வேண்டும். விரிவுரைகள், ஆய்வகப் பணிகள், பணிகள், சுய-படிப்பு, மின்-கற்றல், மேற்கொள்ளப்படும் திட்டங்கள் மற்றும் இன்டர்ன்ஷிப் போன்ற பல முறைகளில் கடன்களைப் பெறலாம். இந்த முறையின்படி, தேவையான எண்ணிக்கை மற்றும் படிப்புகளின் வகைகள் மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய வரவுகளின் திரட்சிக்குப் பின் இறுதிச் சான்றிதழ்/பட்டம் வழங்கப்படும்.
ஒரு மாணவர் சம்பாதித்த மொத்த கிரெடிட் புள்ளிகள், படிப்பு அல்லது திறன் மற்றும் NCrF அளவில் அந்த அளவிலான திறன்/கல்வி வகுப்பிற்கு ஒதுக்கப்பட்ட மொத்த வரவுகளின் பெருக்கல் ஆகும். மாணவர் கல்விச் சூழலை விட்டு வெளியேறி வேலைவாய்ப்பைப் பெறும் நிகழ்வுகளை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்வதையும் இந்த கட்டமைப்பானது கருதுகிறது.
எந்த நேரத்திலும், ஒரு மாணவரால் திரட்டப்பட்ட ஒட்டுமொத்த கடன் புள்ளிகள், ‘மாணவர் பெற்ற தொடர்புடைய அனுபவத்திற்கு ஒதுக்கப்பட்ட எடை’ மூலம் பெருக்கப்படும் ‘சம்பாதித்த மொத்த கடன் புள்ளிகள்’ என கணக்கிடப்படும். எந்தவொரு மாணவரும் திரட்டிய கடன்கள் கல்வி வங்கி (ABC) மூலம் சேமிக்கப்படும்.
சம்பந்தப்பட்ட விருது வழங்கும் அமைப்புகளால் கிரெடிட்கள் அங்கீகரிக்கப்படும்போது மட்டுமே கடன் பரிமாற்றம் சாத்தியமாகும், மேலும் கிரெடிட்களை ஒதுக்கும் அமைப்புக்கும் அந்த வரவுகளை ஏற்றுக்கொள்வதற்கும் இடையே பரஸ்பர ஒப்பந்தம் இருக்கும். தேவையான எண்ணிக்கையிலான வரவுகளைக் கொண்டிருப்பது, ஒரு பாடத்திட்டத்தில் நுழைவதற்கான தகுதித் தகுதியை ஒரு கற்பவரைப் பூர்த்தி செய்ய வைக்கும் அதே வேளையில், தகுதி அடிப்படையிலான பட்டியல், நுழைவுத் தேர்வு/தேர்வு உள்ளிட்ட சேர்க்கைக்கான முறைகள் மற்றும் செயல்முறையை பரிந்துரைப்பது ஏற்றுக்கொள்ளும் நிறுவனத்தின் முடிவாகும். அல்லது முதலில் வருபவர்களுக்கு முதலில் சேவை செய்ய வேண்டும்.

Source link