டப்பா வர்த்தகம் அதிகாரப்பூர்வ பங்குச் சந்தைகளுக்கு வெளியே நடைபெறுகிறது.  (பிரதிநிதி படம்)

டப்பா வர்த்தகம் அதிகாரப்பூர்வ பங்குச் சந்தைகளுக்கு வெளியே நடைபெறுகிறது. (பிரதிநிதி படம்)

பங்குகளில் வர்த்தகம் செய்வதற்கான சட்டவிரோத வடிவம், அத்தகைய வர்த்தக வளையங்களின் ஆபரேட்டர்கள் பங்குச் சந்தை தளத்திற்கு வெளியே பங்குகளில் வர்த்தகம் செய்ய மக்களை அனுமதிக்கின்றனர்.

முதலீட்டாளர்களுக்கு உத்தரவாதமான வருமானத்துடன் சட்டவிரோத டப்பா வர்த்தகத்தை நடத்தும் சில மோசடி செய்பவர்களுக்கு எதிராக திங்களன்று தேசிய பங்குச் சந்தை (என்எஸ்இ) முதலீட்டாளர்களை எச்சரித்தது. இந்த நபர்கள் NSE இன் பதிவுசெய்யப்பட்ட எந்தவொரு உறுப்பினரின் உறுப்பினராகவோ அல்லது அங்கீகரிக்கப்பட்ட நபர்களாகவோ பதிவு செய்யப்படவில்லை என்று பரிமாற்றம் கூறியது.

இது தொடர்பாக போலீசில் புகார் அளிக்கப்பட்டுள்ளது.

முதலீட்டாளர்களை எச்சரிக்கும் வகையில், NSE, பங்குச் சந்தையில் உத்தரவாதமான வருமானத்தை வழங்கும் எந்தவொரு நபரும் அல்லது நிறுவனமும் வழங்கும் அத்தகைய திட்டம் அல்லது தயாரிப்புகளுக்கு குழுசேர வேண்டாம் என்று கேட்டுக் கொண்டது.

“முதலீட்டாளர்கள் எச்சரிக்கப்படுகிறார்கள் மற்றும் இதுபோன்ற சட்டவிரோத வர்த்தக தளங்களில் வர்த்தகம் செய்ய வேண்டாம் என்று அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள். அத்தகைய சட்டவிரோத தளங்களில் பங்கேற்பது முதலீட்டாளரின் சொந்த ஆபத்து, செலவு மற்றும் விளைவுகள் போன்ற சட்டவிரோத வர்த்தக தளங்கள் பரிமாற்றத்தால் அங்கீகரிக்கப்படவோ அல்லது அங்கீகரிக்கப்படவோ இல்லை” என்று பங்குச் சந்தை கூறியது.

டப்பா வர்த்தகம் என்றால் என்ன?

‘டப்பா’ என்ற சொல், பொருட்களை சேமித்து கொண்டு செல்வதற்குப் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு பெட்டி அல்லது கொள்கலனைக் குறிக்கிறது, மேலும் இந்தச் சூழலில், சிறிய அலுவலகங்கள் அல்லது வீடுகளில் இருந்து செயல்படும், மொபைல் போன்கள் அல்லது பிற தகவல் தொடர்பு சாதனங்களைப் பயன்படுத்தி வர்த்தகம் செய்ய ஒரு முறைசாரா தரகர்களின் வலையமைப்பைக் குறிக்கிறது. தங்கள் வாடிக்கையாளர்களின் சார்பாக.

டப்பா வர்த்தகம் என்பது பங்குகளில் வர்த்தகம் செய்வதற்கான ஒரு சட்டவிரோத வடிவமாகும், அங்கு அத்தகைய வர்த்தக வளையங்களை இயக்குபவர்கள் பங்குச் சந்தைக்கு வெளியே பங்குகளில் வர்த்தகம் செய்ய அனுமதிக்கின்றனர்.

டப்பா வர்த்தகம் அதிகாரப்பூர்வ பங்குச் சந்தைகளுக்கு வெளியே நடைபெறுகிறது. இந்த வகை வர்த்தகத்தில், பரிவர்த்தனைகள் அதிகாரப்பூர்வமற்ற சேனல்கள் அல்லது சந்தைக்கு வெளியே இயங்கும் தளங்கள் மூலம் நடத்தப்படுகின்றன, அவை இந்திய பங்குகள் மற்றும் பரிவர்த்தனை வாரியத்தால் (SEBI) அங்கீகரிக்கப்படவில்லை.

டப்பா வர்த்தகம் ஏன் சட்டவிரோதமானது?

டப்பா வர்த்தகம் சட்டவிரோதமானது, ஏனெனில் இது கட்டுப்பாடற்றது மற்றும் விலை கையாளுதல் மற்றும் உள் வர்த்தகம் போன்ற மோசடி நடவடிக்கைகளை உள்ளடக்கியது. இது உத்தியோகபூர்வ பங்குச் சந்தைகளின் ஒருமைப்பாட்டைக் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துகிறது மற்றும் அதில் பங்குபெறும் முதலீட்டாளர்களுக்கு குறிப்பிடத்தக்க இழப்புகளை ஏற்படுத்தலாம். SEBI டப்பா வர்த்தகம் மீது கடும் நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறது, மேலும் குற்றவாளிகள் என்று கண்டறியப்பட்டவர்கள் மிகப்பெரிய அபராதம் மற்றும் சிறைத்தண்டனையை சந்திக்க நேரிடும்.

ஸ்ரீ பரஸ்நாத் கமாடிட்டி பிரைவேட் லிமிடெட், ஸ்ரீ பரஸ்நாத் புல்லியன் பிரைவேட் லிமிடெட், ஃபேரி டேல் டிரேடிங் பிரைவேட் லிமிடெட் மற்றும் பாரத் குமார் (டிரேட் வித் டிரஸ்டுடன் தொடர்புடையவை) ஆகியவை உறுதியான வருமானத்துடன் டப்பா அல்லது சட்டவிரோத வர்த்தக தளத்தை வழங்குவதை என்எஸ்இ கண்டறிந்த பிறகு எச்சரிக்கை அறிக்கைகள் வந்தன.

அத்தகைய தடைசெய்யப்பட்ட திட்டங்கள் தொடர்பான எந்தவிதமான சர்ச்சைகளுக்கும், பரிமாற்றத்தின் அதிகார வரம்பிற்கு உட்பட்ட முதலீட்டாளர் பாதுகாப்பின் நன்மைகள், பரிமாற்ற தகராறு தீர்க்கும் வழிமுறை மற்றும் பரிமாற்றத்தால் நிர்வகிக்கப்படும் முதலீட்டாளர் குறைகளை நிவர்த்தி செய்யும் பொறிமுறை போன்ற வழிமுறைகள் முதலீட்டாளர்களுக்கு கிடைக்காது, NSE மேலும் கூறியது.

(PTI உள்ளீடுகளுடன்)

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link