கர்நாடக தேர்தல் 2023

கர்நாடகா தேர்தல் 2023க்கு இன்னும் ஒரு மாதத்திற்கும் குறைவான காலமே உள்ள நிலையில், ஆளும் பாரதிய ஜனதா கட்சி (BJP) செவ்வாய்கிழமை பல சுற்றுக் கூட்டங்களுக்குப் பிறகு 189 வேட்பாளர்களை அறிவித்தது.

மே 10 தேர்தலில் கட்சி 52 புதிய முகங்களை நிறுத்தியது மற்றும் 76 OBCகள்/SC/ST சமூகங்களைச் சேர்ந்தவர்கள்.

மேலும் படிக்க: கர்நாடக தேர்தல் 2023 நேரலை: பாஜகவின் 189 வேட்பாளர்களின் முதல் பட்டியலில் 52 புதிய முகங்கள்

கர்நாடக பொறுப்பாளர் தர்மேந்திர பிரதானுடன் செய்தியாளர்கள் சந்திப்பில் பேசிய பாஜக தேசிய பொதுச் செயலாளர் அருண் சிங், “கட்சி 52 புதிய முகங்களை களமிறக்குகிறது. பட்டியலில், 32 வேட்பாளர்கள் ஓபிசி, 30 எஸ்சி மற்றும் 16 எஸ்டி. 8 வேட்பாளர்கள் பெண்கள். 9 டாக்டர்கள் மற்றும் 5 வழக்கறிஞர்கள், 1 ஓய்வு பெற்ற ஐஏஎஸ் மற்றும் 1 ஐபிஎஸ் அதிகாரி, 3 ஓய்வு பெற்ற அரசு ஊழியர்கள், 31 முதுகலை பட்டதாரிகள், 3 கல்வியாளர்கள் மற்றும் 8 சமூக ஆர்வலர்கள் உள்ளனர்.

கவனிக்க வேண்டிய பிக்விக்கள்

முதல்வர் பசவராஜ் பொம்மை ஷிகாவ்ன் தொகுதியிலும், முன்னாள் துணை முதல்வர் லட்சுமண சவடிக்கு அத்தானி தொகுதியிலும் சீட் மறுக்கப்பட்டுள்ளது. பாஜக மூத்த தலைவர் பிஎஸ் எடியூரப்பாவின் மகன் பிஒய் விஜயேந்திரர் தனது தந்தையின் ஷிகாரிபியூர் தொகுதியில் போட்டியிடுகிறார்.

திருப்புமுனை எம்எல்ஏ மகேஷ் குமட்டலியை அக்கட்சி களமிறக்கியது. ரமேஷ் ஜார்கிஹோலி, தனது நண்பரான மகேஷ் கும்தல்லிக்கு தேர்தலில் பா.ஜ., சீட் கொடுக்காவிட்டால், தேர்தலில் போட்டியிட மாட்டேன் என, பா.ஜ.,வை மிரட்டியிருந்தார்.

எடியூரப்பாவின் விமர்சகராக கருதப்படும் பசங்கவுடா பாட்டீல், விஜயபுரா தொகுதியில் இருந்து மீண்டும் தேர்தலில் போட்டியிடுகிறார். மொளகல்முரு தொகுதியில் இருந்து எம்எல்ஏவாக இருந்த மாநில அமைச்சர் ஸ்ரீராமுலு இம்முறை பெல்லாரி ரூரல் தொகுதியில் போட்டியிடுகிறார்.

வருவாய்த்துறை அமைச்சர் ஆர்.அசோகா பத்மநாபநகர் மற்றும் கனகபுரா ஆகிய இரு தொகுதிகளில் போட்டியிடுகிறார். அவர் கனகபுராவில் கர்நாடக காங்கிரஸ் தலைவர் டிகே சிவகுமாரை எதிர்கொள்கிறார்.

பாஜக தேசிய பொதுச் செயலாளர் சி.டி.ரவி தனது பாரம்பரியமிக்க சிக்மகளூர் தொகுதியில் போட்டியிடுகிறார். சுகாதாரத்துறை அமைச்சர் டாக்டர் சுதாகர் கே சிக்கபள்ளாபூர் தொகுதியிலும், அமைச்சர் டாக்டர் அஸ்வத்நாராயணன் சிஎன் மல்லேஸ்வரம் தொகுதியிலும் போட்டியிடுகின்றனர்.

பெங்களூருவில் உள்ள கோவிந்தராஜா நகர் தொகுதி எம்.எல்.ஏ.வான மூத்த அமைச்சர் வி.சோமண்ணா, வருணா தொகுதியில் காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் சித்தராமையாவை எதிர்த்து போட்டியிடுகிறார்.

சாமராஜ்பேட்டையில் பெங்களூரு முன்னாள் கமிஷனர் பாஸ்கர் ராவை பாஜக வேட்பாளராக நிறுத்தியது.

புதுதில்லியில் பாஜக தலைவர் ஜே.பி.நட்டாவை சந்தித்ததைத் தொடர்ந்து, முதல்வர் பசவராஜ் பொம்மை, புதிய அமைப்பை உருவாக்குவதற்கு கட்சி “கடுமையான” முடிவுகளை எடுத்து வருவதாகவும், வேட்பாளர் தேர்வுப் பயிற்சியை வெளிப்படையாகக் குறிப்பிடுவதாகவும், “ஆதரவு பதவியில் இருக்கும்” என்று நம்பிக்கை தெரிவித்தார். காங்கிரஸின் சவாலை முறியடித்து ஆட்சியைத் தக்கவைக்க உணர்வுகள் உதவும்.

மாநில கட்சித் தலைவர்களுடன் பொம்மை நட்டாவை அவரது இல்லத்தில் சந்தித்துப் பேசினார். மத்திய அமைச்சர் பிரகலாத் ஜோஷி, தேசிய பொதுச் செயலாளர்கள் சி.டி.ரவி, அருண் சிங் உள்ளிட்ட பல மூத்த தலைவர்கள் கூட்டத்தில் பங்கேற்றனர்.

கட்சியின் மூத்த தலைவர் கே.எஸ். ஈஸ்வரப்பா தேர்தலில் போட்டியிடப் போவதில்லை என்ற முடிவைப் பற்றி குறிப்பிட்டுள்ள பொம்மை, பாஜகவின் மூத்த வீரர்களின் கலாசாரத்தை இது பிரதிபலிக்கிறது என்றும், 91 வயதான ஷாமனூர் சிவசங்கரப்பாவுக்கு சீட்டு வழங்கியதற்காக காங்கிரஸைத் தாக்கினார் என்றும் பொம்மை கூறினார்.

“எங்கள் தலைமையும் மதிப்புகளும் வேறுபட்டவை. ஒரு புதிய அமைப்பை உருவாக்க, நாங்கள் கடுமையான முடிவுகளை எடுத்து வருகிறோம்,” என்று அவர் கூறினார். வாக்கெடுப்பில் இருந்து விலகியது ஈஸ்வரப்பாவின் தனிப்பட்ட முடிவு.

முன்னாள் முதல்வர் ஜெகதீஷ் ஷெட்டர், தேர்தலில் இருந்து விலகி இருக்குமாறு கட்சி மேலிடம் வருத்தம் தெரிவித்த நிலையில், அவரிடம் பேசியதாக பொம்மை கூறினார். ஷெட்டர் ஓய்வு பெறுவதற்கு முன்பு இன்னும் அதிகமாக வேலை செய்ய விரும்புகிறார் என்று முதல்வர் கூறினார்.

மாநிலக் கட்சித் தலைவர் லக்‌ஷ்மண் சவடி காங்கிரசில் சேரக்கூடும் என்ற செய்தியின் பேரில், சவடி அத்தானி தொகுதியில் போட்டியிட விரும்புவதாகக் குறிப்பிட்டார். “தீவிர நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டாம் என்று நாங்கள் அவரிடம் கேட்டுள்ளோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

தென் மாநிலத்தில் அறுதிப் பெரும்பான்மையுடன் மீண்டும் ஆட்சிக்கு வருவதை இலக்காகக் கொண்ட பாஜக, மொத்தமுள்ள 224 இடங்களில் குறைந்தபட்சம் 150 இடங்களில் வெற்றி பெற வேண்டும் என இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளது.

(PTI உள்ளீடுகளுடன்)

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link