வெளியிட்டது: ரிதாயன் பாசு

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 11, 2023, 15:22 IST

மிசோரமில் உள்ள ரிலையன்ஸ் அறக்கட்டளை மேம்பாட்டு லீக் (FSDL)

மிசோரமில் உள்ள ரிலையன்ஸ் அறக்கட்டளை மேம்பாட்டு லீக் (FSDL)

மிசோரம் இந்திய கால்பந்தின் மையமாக உள்ளது மற்றும் அதன் சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு சமீபத்தில் RFYC மற்றும் MFA கூட்டாக ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட நௌபாங் லீக் உட்பட பல அடிமட்ட மற்றும் மேம்பாட்டு லீக்குகளால் மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

மிசோரமைச் சேர்ந்த முன்னாள் இந்திய கால்பந்து வீரர் ஜெஜே லால்பெக்லுவாவைப் பொறுத்தவரை, நாட்டில், குறிப்பாக அவரது சொந்த பிராந்தியத்தில் கால்பந்து வேகமாக வளர்ந்து வருகிறது. ‘மிசோ ஸ்னைப்பர்’ என அழைக்கப்படும் அவர், புனே எஃப்சி, மோகன் பகான், ஈஸ்ட் பெங்கால், சென்னையின் எஃப்சி, டெம்போ எஃப்சி மற்றும் பைலன் ஆரோஸ் போன்ற இந்தியாவில் உள்ள பல கிளப்புகளுக்காக தனது புகழ்பெற்ற வாழ்க்கையில் விளையாடியுள்ளார், ரிலையன்ஸ் அறக்கட்டளை வளர்ச்சியின் வருகையை உணர்கிறார். லீக் (RFDL) பல இளம் வீரர்களுக்கு தொழில்முறை கால்பந்து வீரர்களாக மாறுவதற்கான நம்பிக்கையை அளித்துள்ளது.

மிசோரம் இந்திய கால்பந்தின் மையமாக உள்ளது மற்றும் அதன் சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு சமீபத்தில் RFYC மற்றும் MFA கூட்டாக ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட நௌபாங் லீக் உட்பட பல அடிமட்ட மற்றும் மேம்பாட்டு லீக்குகளால் மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

“கடந்த ஐந்து முதல் ஆறு ஆண்டுகளில், நாடு முழுவதும், குறிப்பாக இளைஞர்களுக்காக கால்பந்து வளர்ந்திருப்பதை நான் பார்த்திருக்கிறேன். மேலும், சமீபத்தில், நிறைய இளம் குழந்தைகள் வருவதையும், தொழில்முறை கால்பந்து வீரர்களாக மாற விரும்புவதையும் நான் கவனித்தேன், குறிப்பாக RFDL மிசோரமுக்கு வந்த பிறகு.

முன்னாள் இந்திய கால்பந்து வீரர், வாழ்க்கையின் ஆரம்ப கட்டத்தில் தனது போராட்டங்களை நினைவு கூர்ந்தார், மேலும் அதிக விளையாட்டு நேரம் மற்றும் வீரர்களின் முழுமையான வளர்ச்சிக்கு நல்ல தயாரிப்பின் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்தினார்.

“சிறுவர்கள் அதிக விளையாட்டு நேரத்தையும் நல்ல தயாரிப்புகளையும் கொண்டிருக்க வேண்டும் என்று நான் நினைக்கிறேன். ரிலையன்ஸ் அறக்கட்டளை மற்றும் மிசோரம் கால்பந்து சங்கம் எல்லாவற்றையும் மிகச் சிறப்பாக அமைப்பதில் மிகவும் நன்றாக இருக்கிறது. இந்த வயதில் எனக்கு இந்த மாதிரி விளையாட்டுகள், பயிற்சி, வசதிகள் எல்லாம் இல்லை. RFDLல் இருந்து நிறைய இளம் சிறுவர்கள் எதிர்காலத்தில் நம் நாட்டைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதை நான் பார்க்க விரும்புகிறேன், “என்று அவர் கூறினார்.

“இந்த U-21 வயதில் பல சிறுவர்களுக்கு விளையாட்டு நேரம் கிடைப்பதில்லை. எனக்கு 21 வயதாக இருந்தபோது, ​​பல கிளப்புகளில் இதுபோன்ற வசதிகளுக்காக நான் போராடினேன். நம் நாட்டில், சிறு குழந்தைகளுக்கு அதிக நேரம் கிடைப்பதில்லை, ஆனால் இப்போது அவர்கள் ஒரு நல்ல அமைப்பைக் கொண்டுள்ளனர். இந்த லீக்கின் மூலம், நிறைய சிறுவர்கள் முன்னேறி வருகிறார்கள் என்று நினைக்கிறேன். வீரர்கள் தொழில்முறை கால்பந்து வீரர்களாக மாறுவதற்கான மிக முக்கியமான வயது வகைகளில் இதுவும் ஒன்று என்று நான் உணர்கிறேன்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

எனது அனுபவத்திலிருந்து, நான் போராட வேண்டியிருந்தது என்று கூற விரும்புகிறேன், ஆனால் இந்த சிறுவர்கள் மிசோரமின் சிறந்த மைதானத்தில் லீக்கில் விளையாடுவதற்கான இந்த வாய்ப்பைப் பெறுவது அதிர்ஷ்டம். எனவே அவர்கள் இந்த அனுபவத்தை தங்கள் வளர்ச்சிக்காகப் பயன்படுத்த வேண்டும் மற்றும் எதிர்காலத்தில் நாட்டைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்த வேண்டும்,” என்று ஜெஜே கூறினார்.

RFDL போட்டிகள் மற்றும் பிராந்தியங்கள் முழுவதும் உள்ள வாய்ப்புகளுக்கான அதன் உள்ளடக்கம் பற்றி பேசுகையில், கிராமங்களைச் சேர்ந்த சிறுவர்கள் தங்களை வெளிப்படுத்த நிறைய வெளிப்பாடுகளைப் பெறுகிறார்கள் என்று ஜெஜே குறிப்பிட்டார்.

“எனவே, எங்கள் நாட்டில் RFDL இருப்பது எங்களுக்கு மிகவும் அதிர்ஷ்டம். மிசோரமில், இந்த லீக்கில் விளையாடும் பெரும்பாலான சிறுவர்கள் கிராமங்களிலிருந்து வந்தவர்கள். நான் சொன்னது போல், அவர்கள் தங்களை வெளிப்படுத்த எந்த வகையான வாய்ப்பும் இல்லை. அவர்கள் தங்களை வெளிப்படுத்த இதுவே சிறந்த வாய்ப்பு என்று நான் நினைக்கிறேன். இந்த லீக்கில் உள்ள இரண்டு சிறந்த அணிகள் நமது மாநிலம் மிசோரத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும், அவர்கள் தொடர்ந்து சிறப்பாக செயல்பட்டால், அவர்கள் அடுத்த ஜென் கோப்பையில் உலகின் சிறந்த வீரர்களில் ஒருவருக்கு எதிராக விளையாடப் போகிறார்கள்,” என்று அவர் கூறினார்.

இப்போது மிசோரமில் RFDL இருப்பதால், ISL மற்றும் I-லீக்கில் உள்ள பல பெரிய கிளப்புகளுக்குத் தேர்ந்தெடுக்கப்படுவதற்கு இன்னும் நிறைய வீரர்கள் வந்து நல்ல வாய்ப்புகளைப் பெறுவார்கள் என்று நம்புகிறேன். எனவே ஆர்.டி.எஃப்.எல் அமைப்பாளர்களுக்கு வாழ்த்துக்களையும் நன்றியையும் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்” என்று முடித்தார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய விளையாட்டு செய்திகள்சரிபார்ஆரஞ்சு தொப்பி மற்றும் ஊதா நிற தொப்பி வைத்திருப்பவர் விவரங்கள் இங்கேSource link