பிலிபித்: பரேலி கிராமத்தில் 16 வயது சிறுவனை புலி தாக்கி பலத்த காயப்படுத்தியது. உத்தரபிரதேசத்தின் லக்கிம்பூர் கெரி செவ்வாய்க்கிழமை மாவட்டம், தெற்கு கெரி வனப் பிரிவு அதிகாரி சஞ்சய் பிஸ்வால் தெரிவித்தார்.
தௌசிப் அலி என அடையாளம் காணப்பட்ட இந்த நபர், முகமதி வனப்பகுதிக்கு அருகே காலை 10.30 மணியளவில் தனது ஆடுகளை மேய்த்துக் கொண்டிருந்தபோது புலி அவரைத் தாக்கியது.
அவரது அலறல் சத்தம் கேட்டு அக்கம் பக்கத்தில் இருந்தவர்கள் ஓடி வந்து அவரை மீட்டனர். சிறுவனின் தலை மற்றும் கழுத்தில் பல காயங்கள் ஏற்பட்டன.
பாதிக்கப்பட்டவர் முதலில் கோலா கோகரன் நாத் தாலுகாவில் உள்ள சமூக சுகாதார மையத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டார், அங்கு அவர் மாவட்ட மருத்துவமனைக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டார் என்று வனத்துறையுடன் தொடர்புடைய ‘பாக் மித்ரா’ (புலிகளின் நண்பராக பணிபுரியும் தன்னார்வலர்) அனில் குமார் கூறினார்.
பாதிக்கப்பட்டவரின் நிலை கவலைக்கிடமாக இருப்பதாகவும், ஆனால் அவர் ஆபத்தான நிலையில் இருப்பதாகவும் மருத்துவர்கள் தெரிவித்தனர்.
இது குறித்து வன பிரிவு அலுவலர் கூறுகையில், “”இது ஏ புலி தாக்குதல். மகேஷ்பூர் வனப்பகுதிக்கு அருகாமையில் உள்ள விவசாய பகுதிகளை புலிகள் தங்கள் வாழ்விடமாக பயன்படுத்தி வந்தனர். தற்போது கரும்பு பயிர்கள் விளைந்துள்ளதால் புலிகள் நடமாட்டம் அதிகமாக உள்ளது. சிறுவன் மட்டும் காயமடைந்ததால் இந்தத் தாக்குதல் தற்செயலானதாகத் தெரிகிறது.
“பூனை மனிதனை உண்பவர் அல்ல என்பது உறுதி. மீண்டும் மீண்டும் பார்வையில் புலி தாக்குதல்கள்அந்த இடத்தில் நான்கு கேமரா பொறிகள் நிறுவப்பட்டன, அதே நேரத்தில் புலியின் நடமாட்டத்தைக் கண்காணிக்க கள வனக் குழுக்கள் அனுப்பப்பட்டன, ”என்று பிஸ்வால் மேலும் கூறினார்.
விலங்குகளின் கிடைமட்டப் படங்களைப் போலல்லாமல், மனிதர்களின் செங்குத்தாகத் தோற்றமளிப்பதால், புலிகள் மனிதர்களைப் பார்த்தவுடன் தங்கள் பாதுகாப்பிற்காக ஒரு தாக்குதல் முறையைக் கையாளுகின்றன, அவை ஆபத்தானவை என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
கோலா கோகரன் நாத் பகுதியில் மூன்று நாட்களில் மனிதர்கள் மீது பெரிய பூனை தாக்கிய இரண்டாவது சம்பவம் இது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. இதற்கு முன், விஷ்ணு பஹேரா கிராமத்தைச் சேர்ந்த விஜய் வர்மா என்ற 35 வயது நபர் ஞாயிற்றுக்கிழமை மாலை தனது விவசாய வயலில் இருந்து வீடு திரும்பியபோது புலியால் தாக்கப்பட்டார். படுகாயம் அடைந்த அவர் மாவட்ட மருத்துவமனையில் சிகிச்சைக்காக அனுமதிக்கப்பட்டார்.

Source link