ஹேமந்த் சோரன் அரசாங்கத்தின் “வேலையில்லா திண்டாட்டம், ஊழல் மற்றும் சீர்குலைந்துள்ள சட்டம் ஒழுங்கு ஆகியவற்றைச் சமாளிக்கத் தவறியதற்கு” எதிராக ராஞ்சியில் உள்ள செயலகத்திற்கு வெளியே பாரதிய ஜனதா கட்சி (BJP) தொழிலாளர்கள் நடத்திய போராட்டம், போலீசார் தடியடி நடத்தியதால், கலவரத்தில் முடிந்தது. தண்ணீர் பீரங்கி மற்றும் கண்ணீர் புகை குண்டுகள், குறைந்தது 30 தொழிலாளர்கள் காயமடைந்தனர், 24 பேர் தடுத்து வைக்கப்பட்டனர்.

ஆளும் ஜார்கண்ட் முக்தி மோர்ச்சா இது அரசியல் வித்தை என்று கூறியது.மற்றொரு சர்ச்சையில், காங்கிரஸ் எம்எல்ஏ இர்பான் அன்சாரி ஜார்க்கண்ட் அரசை “செயலகத்தை முற்றுகையிடப் போகும் பாஜக தலைவர்களை அடித்து, அவர்களின் எலும்புகளை உடைக்க வேண்டும்” என்று கோரினார். மக்களை கெராவ் திட்டத்திற்கு அழைத்துச் செல்வதற்காக ஒரு நபருக்கு ரூ.2,000 பாஜக தருவதாக அன்சாரி குற்றம் சாட்டினார்.

மாநிலத்தின் கிராமங்களைச் சேர்ந்த ஆயிரக்கணக்கான பாஜக தொண்டர்கள் மற்றும் பொதுமக்கள் அரசுக்கு எதிராக துருவாவில் உள்ள பிரபாத் தாரா மைதானத்தில் ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். போராட்டத்தை முன்னிட்டு கூடுதல் பாதுகாப்பு படையினர் நிறுத்தப்பட்டு, சட்டம் ஒழுங்கை பராமரிக்கவும், வாகனங்கள் சுமூகமாக செல்வதற்காகவும் மூலோபாய இடங்களில் தடுப்புகள் போடப்பட்டன.

முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கையாக, மாவட்ட நிர்வாகம் 144வது பிரிவின் கீழ் காலை 8 மணி முதல் இரவு 11.30 மணி வரை கட்டிடத்தின் 200 மீட்டர் சுற்றுவட்டாரத்தில் தடை உத்தரவு பிறப்பித்தது. போராட்டக்காரர்கள் தடுப்புகளை உடைத்து அதன் மீது நின்றனர். போலீசார் தடியடி நடத்தினர், தண்ணீர் பீரங்கி மற்றும் டஜன் கணக்கான கண்ணீர் புகை குண்டுகளை பயன்படுத்தினர். தொழிலாளர்களை விரட்டி விரட்டி அடித்தனர். 144வது பிரிவை மீறியதற்காகவும், தடுப்புகளை உடைத்ததற்காகவும் பாஜகவின் இருபதுக்கும் மேற்பட்ட தலைவர்கள் மற்றும் ஆதரவாளர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். காயமடைந்த 30க்கும் மேற்பட்டோர் தனியார் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டனர். இந்த தடியடியின் போது, ​​முன்னாள் முதல்வர் ரகுபர் தாஸின் ஆடைகளில் ரத்தக்கறை இருந்தது. நியூஸ் 18 உடனான உரையாடலில் தாஸ், “இந்த இரத்தக் கறை சவப்பெட்டியின் கடைசி ஆணியாக இருக்கும்” என்று கூறினார்.

எம்பி சமீர் ஓரான், சுனில் சிங், எம்எல்ஏ பிரஞ்சி நாராயண் உள்ளிட்டோர் கைது செய்யப்பட்டனர். பாஜகவின் மாநிலத் தலைவரும் எம்.பி.யுமான தீபக் பிரகாஷ் கூறுகையில், ஜேஎம்எம் தொழிலாளர்களின் உத்தரவின் பேரில் போலீஸார் பணியாற்றி வருகின்றனர். அரசாங்கம் பொதுமக்களின் நம்பிக்கையை இழந்துவிட்டதாகவும், அதனால் வன்முறையில் ஈடுபடுவதாகவும் அவர் கூறினார். “சர்வாதிகாரம், ஊழல் நிறைந்த, வளர்ச்சி இல்லாத, இடைத்தரகர்களின் அரசு, கனிம வளக் கொள்ளை, திருப்திப்படுத்தும் அரசு மற்றும் காவல்துறையின் அட்டூழியங்களுக்கு எதிரான போராட்டம் இது. அரசுக்கு எதிரான போராட்டம் தொடரும், 2024 தேர்தலில் இந்த அரசை வேரோடு தூக்கி எறிய வேண்டும்” என்றார்.

மாநிலத்தின் அனைத்து மண்டலங்களிலும் புதன்கிழமை ‘கறுப்பு தினம்’ என்று பாஜக தலைவர் அறிவித்துள்ளார்.

எதிர்வினைகள்

லத்தி மற்றும் தோட்டாக்களால் குரல்களை நிறுத்த முடியாது: பாபுலால் மராண்டி

இந்த இயக்கத்தை நசுக்க அரசு முயற்சித்தது என்று சட்டமன்றக் கட்சித் தலைவரும், முன்னாள் முதல்வருமான பாபுலால் மராண்டி கூறினார். “ஜனநாயகத்தில் பொதுமக்களின் கேள்விகளை தடியடி மற்றும் தோட்டாக்களால் நிறுத்த அரசாங்கம் விரும்புகிறது. ஆனால், பாஜகவின் போராட்டம் தொடரும், ஹேமந்த் சோரன் அரசை வேரோடு தூக்கி எறிய வேண்டும்,” என்றார்.

வளர்ச்சி பணிகள் வெறும் காகிதத்தில்: ரகுபர் தாஸ்

கூட்டத்தில் ரகுபர் தாஸ் பேசுகையில், வேலையில்லா திண்டாட்டம், சமாதானம், சாதிவெறி, துஷ்பிரயோகம், தீவிரவாதம், ஊடுருவல், கமிஷன் மற்றும் சட்டம் ஒழுங்கை சீர்குலைத்தல் போன்றவற்றால் மக்கள் சிரமப்படுகின்றனர் என்று அரசாங்கத்தை கடுமையாக சாடினார். “மாநில அரசு வளர்ச்சிப் பணிகளை காகிதத்தில் செய்து முடிக்கிறது, ஆனால் வளர்ச்சி எங்கும் காணப்படவில்லை,” என்றார்.

பழங்குடி சமூகம் தாக்கப்படுகிறது: அர்ஜுன் முண்டா

அரசின் அனுசரணையுடன் கனிம வளங்கள் சூறையாடப்படுவதாக மத்திய அமைச்சரும், முன்னாள் முதல்வருமான அர்ஜூன் முண்டா தெரிவித்துள்ளார். “பழங்குடியினரின் நிலம் சூறையாடப்படுகிறது, மாஃபியா-காவல்துறை அமைப்பு பழங்குடியினரை படுகொலை செய்கிறது. அரசின் தவறான ஆட்சியால் பெண்கள், சகோதரிகள், இளைஞர்கள், வேலையற்றோர், பிற்படுத்தப்பட்ட விவசாயிகள், தலித்துகள், பழங்குடியினர் ஆகியோர் ஆதரவற்றவர்களாகிவிட்டனர். ஒருபுறம், ஜார்கண்டில் தாக்குதல்கள் நடைபெற்று வரும் நிலையில், மத்தியில் மோடி அரசு அனைவரின் மரியாதையையும் அதிகரித்து வருகிறது,” என்றார்.

ஜார்கண்ட் மாநிலத்தை அழகுபடுத்த பாஜகவும் பாடுபடும்: அன்னபூர்ணா தேவி

கூட்டத்தில் உரையாற்றிய மத்திய இணை அமைச்சரும், கோடெர்மா எம்.பியுமான அன்னபூர்ணா தேவி, தொழிலாளர்களை போராட்டத்தில் கலந்து கொள்ளவிடாமல் தடுக்கும் மாநில அரசின் முயற்சி சோரனின் தோல்வியைக் காட்டுகிறது என்றார். “பிர்சா முண்டா பிரபுவின் நிலம் ஒருபோதும் அநீதியை பொறுத்துக்கொள்ளாது. ஹேமந்த் சர்க்காரை கொள்ளையடிக்க அனுமதிக்க முடியாது. ஜார்கண்ட் மாநிலத்தை அடல் பிஹாரி வாஜ்பாய் கட்டினார், அந்த மாநிலத்தை பாஜக பாதுகாக்கும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link