சியோல்: வட கொரிய தலைவர் கிம் ஜாங்-உன் தனது போட்டியாளர்களின் ‘வெறித்தனமான’ இராணுவப் பயிற்சிகளை எதிர்கொள்ளும் வகையில் நாட்டின் போர் தயாரிப்புகளைப் பற்றி விவாதிக்க மூத்த இராணுவ அதிகாரிகளைச் சந்தித்தபோது, ​​தனது அணு ஆயுதங்களை மிகவும் ‘நடைமுறை மற்றும் தாக்குதல்’ வழிகளில் மேம்படுத்துவதாக உறுதியளித்தார், மாநில ஊடகங்கள் செவ்வாய்கிழமை தெரிவித்தன.
திங்களன்று ஆளும் தொழிலாளர் கட்சியின் மத்திய இராணுவ ஆணையத்தின் கூட்டம் இருதரப்பு வேகமும் அதிகரித்த பதட்டங்களுக்கு மத்தியில் வந்தது. வட கொரிய ஆயுத ஆர்ப்பாட்டம் மற்றும் இந்த அமெரிக்கா-தென்கொரிய கூட்டு ராணுவ பயிற்சி tit-for-tat சுழற்சியில் சமீபத்திய வாரங்களில் தீவிரமடைந்துள்ளன.
வட கொரியாவின் அதிகாரபூர்வ கொரிய மத்திய செய்தி நிறுவனம், ஆணைக்குழுவின் உறுப்பினர்கள் பாதுகாப்பு திறன்களை வலுப்படுத்துவது மற்றும் நேச நாடுகளின் பயிற்சிகளால் ஏற்படும் அச்சுறுத்தலை எதிர்கொள்ள போர் தயாரிப்புகளை முழுமையாக்குவது தொடர்பான குறிப்பிடப்படாத விஷயங்களை விவாதித்ததாகக் கூறியது.
கிம் நாட்டின் முன்னணி தாக்குதல் திட்டங்களையும், பல்வேறு போர் ஆவணங்களையும் மதிப்பாய்வு செய்தார், மேலும் தனது அணுசக்தி தடுப்புகளை ‘அதிகரிக்கும் வேகத்தில் நடைமுறை மற்றும் தாக்குதல்’ முறையில் வலுப்படுத்த வேண்டியதன் அவசியத்தை வலியுறுத்தினார், KCNA கூறியது.
வடக்கின் நோக்கம் என்ன என்பதை அறிக்கை குறிப்பிடவில்லை. KCNA, தென் கொரியாவின் மங்கலான வரைபடத்தில் சில இடங்களை சுட்டிக்காட்டி அதிகாரிகளுடன் கிம் பேசும் புகைப்படங்களையும் வெளியிட்டது.
கொரிய தீபகற்பத்தில் “அமெரிக்க ஏகாதிபத்தியவாதிகளும் (தென்) கொரிய கைப்பாவை துரோகிகளும் ஆக்கிரமிப்புப் போருக்கான தங்கள் நகர்வுகளில் இன்னும் மாறுவேடமில்லாமலேயே இருக்கின்றனர்” என்று கிம் மற்றும் இராணுவக் குழு உறுப்பினர்கள் கொரிய தீபகற்பத்தின் பாதுகாப்பு நிலைமையை ஆராய்ந்தனர் மற்றும் முன்மொழியப்பட்ட இராணுவத்திற்கான தயாரிப்பு குறித்து விவாதித்ததாக KCNA கூறியது. எதிரிகளை எதிர்க்க வழியில்லாத செயல்கள்.
அமெரிக்க மற்றும் தென் கொரிய இராணுவங்கள் கடந்த மாதம் தங்கள் மிகப்பெரிய களப் பயிற்சிகளை நடத்தின. அமெரிக்க விமானம் தாங்கி போர்க்கப்பல் தாக்குதல் குழு மற்றும் அணுசக்தி திறன் கொண்ட அமெரிக்க குண்டுவீச்சாளர்களை உள்ளடக்கிய கடற்படை மற்றும் விமானப்படை கூட்டு பயிற்சிகளை தனித்தனியாக நடத்தியது.
இந்த பயிற்சிகள் வட கொரியாவிற்கு எதிரான ஒரு முழுமையான போரை உருவகப்படுத்தியதாக KCNA கூறியது மற்றும் ஆக்கிரமிப்பிற்கான அச்சுறுத்தல்களை தெரிவித்தது பியோங்யாங் மற்றும் அதன் தலைமையை துண்டிக்கவும்.
அமெரிக்காவும் தென் கொரியாவும் தங்கள் பயிற்சிகளை இயற்கையில் தற்காப்பு என்று விவரித்துள்ளன, மேலும் வடக்கின் வளர்ந்து வரும் அச்சுறுத்தல்களை சமாளிக்க அந்த பயிற்சிகளின் விரிவாக்கம் அவசியம் என்று கூறியுள்ளன.
நேச நாடுகள் தங்கள் பயிற்சிகளைத் தொடர்வதால் பதட்டங்கள் நீடிக்க வாய்ப்புள்ளது மற்றும் வட கொரியா ஆயுத மேம்பாட்டை முன்னெடுத்துச் செல்வதற்கும் இராணுவப் பயிற்சியை தீவிரப்படுத்துவதற்கும் ஒரு சாக்காகப் பயன்படுத்துகிறது. அணுசக்தி திறன் கொண்ட ஏவுகணைகள்.
தொடர்ந்து ஐந்தாவது நாளாக கொரிய நாடுகளுக்கிடையேயான தொடர்பு மற்றும் இராணுவ ஹாட்லைன்கள் மூலம் தென் கொரிய அழைப்புகளுக்கு வட கொரிய பதிலளிக்கவில்லை என்று தென் கொரிய அதிகாரிகள் கூறியதால் வட கொரிய அறிக்கை வந்தது.
வட கொரிய எல்லை நகரமான கேசோங்கில் தற்போது மூடப்பட்டுள்ள கூட்டுத் தொழிற்சாலை பூங்காவில் தென் கொரிய சொத்துக்கள் அனுமதியின்றி பயன்படுத்துவதை நிறுத்துமாறு கடந்த வாரம் வடகொரியா வடகொரியாவை வலியுறுத்தியதையடுத்து, வட கொரியா தகவல் தொடர்புகளை துண்டித்ததாக தென் கொரிய அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.
இடைநிறுத்தப்பட்ட இராணுவ ஹாட்லைன்கள், குறிப்பாக போட்டியாளர்களின் கடல் எல்லைகளில் தற்செயலான மோதல்களைத் தடுக்கும் நோக்கம் கொண்டவை என்பதால், பதட்டங்கள் அதிகரித்துள்ள நேரத்தில் அவை குறிப்பிடத்தக்கவை. தென் கொரியாவின் பாதுகாப்பு அமைச்சின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜியோன் ஹா கியூ செவ்வாயன்று, ஹாட்லைன்கள் இடைநிறுத்தப்பட்ட பின்னர், வட கொரியாவின் இராணுவத்தின் அசாதாரண நடவடிக்கைகளை தென் கொரியாவின் இராணுவம் உடனடியாகக் கண்டறியவில்லை என்றார்.
தென் கொரிய ஒருங்கிணைப்பு மந்திரி Kwon Youngse, வடக்கில் சியோலின் முக்கிய நபர், ஒரு செய்தி மாநாட்டில் வட கொரியாவின் ஒருதலைப்பட்சமான மற்றும் பொறுப்பற்ற அணுகுமுறை குறித்து ‘கடுமையான வருத்தம்’ தெரிவித்தார்.
இராணுவ சந்திப்பின் போது கிம் கருத்துகள் பற்றி கேட்டபோது, ​​Kwon, வட கொரியா தற்போது பதட்டங்களை உருவாக்குவதை அதன் நலன்களுக்கு சாதகமாக கருதுவதாகவும், வடக்கின் நோக்கத்தை சியோல் உன்னிப்பாக ஆராய்ந்து வருவதாகவும் கூறினார்.
தென் கொரியா 2016 ஆம் ஆண்டில் வட கொரியாவின் அணுசக்தி சோதனையைத் தொடர்ந்து கேசோங்கில் இருந்து தனது நிறுவனங்களை வெளியேற்றியது, போட்டியாளர்களுக்கு இடையிலான ஒத்துழைப்பின் கடைசி முக்கிய அடையாளத்தை நீக்கியது. வட கொரிய அரசு ஊடகம் சமீபத்தில் தென் கொரிய பயணிகள் பேருந்துகள் கேசாங் மற்றும் பியோங்யாங் தெருக்களில் ஓடுவதைக் காட்டியது.
2023 ஆம் ஆண்டில் வட கொரியா இதுவரை 11 வெவ்வேறு ஏவுகணை நிகழ்வுகளில் சுமார் 30 ஏவுகணைகளை ஏவியுள்ளது, இதில் கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணைகள் அமெரிக்க நிலப்பகுதியை அடையும் திறன் மற்றும் தென் கொரிய இலக்குகள் மீது அணுசக்தி தாக்குதல்களை வழங்க வடிவமைக்கப்பட்ட பல குறுகிய தூர ஆயுதங்கள் உட்பட.
2022 ஆம் ஆண்டில் ஏறக்குறைய 70 ஏவுகணைகளை ஏவிய பின்னர், வடக்கு ஏற்கனவே ஆயுத சோதனையில் ஒரு சாதனை ஆண்டாக இருந்து வருகிறது.
ஆயுதக் காட்சிகளில் கிம்மின் ஆத்திரமூட்டும் ஓட்டம், வடக்கை அணு சக்தியாகக் கருதுவதை அமெரிக்கா ஏற்கும்படி கட்டாயப்படுத்துவதையும், வலிமையான நிலையில் இருந்து பொருளாதார சலுகைகளைப் பேரம் பேசுவதையும் நோக்கமாகக் கொண்டது என்று நிபுணர்கள் கூறுகின்றனர்.
வாஷிங்டனுக்கும் பியோங்யாங்கிற்கும் இடையிலான அணுசக்தி பேச்சுவார்த்தைகள் 2019 ஆம் ஆண்டிலிருந்து முடங்கியிருக்கும் அமெரிக்கத் தலைமையிலான வடக்கிற்கு எதிரான பொருளாதாரத் தடைகளை பரிமாறிக் கொள்வதில் கருத்து வேறுபாடுகள் மற்றும் அதன் அணு ஆயுதத் திட்டத்தை நிறுத்துவதற்கான வடக்கின் நடவடிக்கைகள் ஆகியவற்றில் இருந்து முடங்கியுள்ளன.
2017 க்குப் பிறகு முதல் அணு ஆயுத சோதனை வெடிப்பு உட்பட, அதன் இராணுவ வலிமையை மேலும் ஆத்திரமூட்டும் காட்சிகளை நடத்துவதன் மூலம் வட கொரியா விரைவில் முன்னோடியாக இருக்கலாம் என்று தென் கொரிய அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.
வட கொரியா கடந்த மாதம் பல்வேறு விநியோக அமைப்புகளுக்கு ஏற்றவாறு வடிவமைக்கப்பட்ட ஒரு புதிய அணு ஆயுதத்தை வெளியிட்டது, கிம் தனது அணு விஞ்ஞானிகளுக்கு தனது வளர்ந்து வரும் ஆயுதங்களின் மீது வெடிகுண்டுகளை உருவாக்க ஆயுதங்கள் தரமான பொருட்களின் உற்பத்தியை அதிகரிக்க அழைப்பு விடுத்தார்.
வட கொரியா பசிபிக் பகுதியை நோக்கிய ஒரு சாதாரண பாலிஸ்டிக் பாதையில் ஒரு ICBM ஐ சோதனை செய்வதாகவும் மறைக்கப்பட்ட அச்சுறுத்தல்களை வெளியிட்டுள்ளது, இது ஒரு பெரிய ஆத்திரமூட்டலாகக் கருதப்படுகிறது, ஏனெனில் அதன் முந்தைய நீண்ட தூர சோதனைகள் அண்டை நாடுகளின் பிரதேசங்களைத் தவிர்ப்பதற்காக உயர் கோணங்களில் நடத்தப்பட்டன.
ஏப்ரலுக்குள் இராணுவ உளவு செயற்கைக்கோளை விண்ணில் செலுத்துவதற்கான ஆயத்தங்களை முடிக்க இலக்கு வைத்துள்ளதாகவும் வடக்கு முன்னர் கூறியது, இந்த நிகழ்வானது சர்வதேச தடைகளால் தடைசெய்யப்பட்ட ICBM தொழில்நுட்பத்தின் சோதனையாக அதன் போட்டியாளர்கள் நிச்சயமாகக் கருதுவார்கள்.

Source link