ஏப்ரல் 11 அன்று, அமெரிக்கன் பிட்காயின் (BTC) சுரங்கத் தொழிலாளி CleanSpark $144.9 மில்லியனுக்கு 45,000 Antminer S19 XP அப்ளிகேஷன்-ஸ்பெசிஃபிக் இன்டகிரேட்டட் சர்க்யூட் (ASIC) மைனிங் ரிக்குகளை வாங்கியதாக அறிவித்தது. செப்டம்பர் இறுதிக்குள் அனைத்து யூனிட்களும் ஆன்ட்மினர் மூலம் டெலிவரிக்கு தயாராகிவிடும் என்று CleanSpark தெரிவித்துள்ளது. வாங்குதலானது, தற்சமயம் 6.7 EH/s திறன் கொண்ட அதன் ரிக்கில் சுரங்க சக்தியின் ஒரு நொடிக்கு 6.3 exahashes (EH/s) சேர்க்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

வாங்கிய பிறகு, நிறுவனத்தின் எதிர்பார்க்கப்படும் ஹாஷ் விகிதம் கணக்கு மொத்த பிட்காயின் நெட்வொர்க்கில் 3.8% என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. CleanSpark இன் CEO Zach Bradford கருத்துத் தெரிவித்தார்:

“Antminer S19 XP என்பது இன்று சந்தையில் கிடைக்கக்கூடிய மிகவும் ஆற்றல்-திறனுள்ள பிட்காயின் சுரங்க இயந்திரமாகும், மேலும் நாட்டில் மிகவும் திறமையான பிட்காயின் சுரங்க வசதிகளை உருவாக்குவதற்கான எங்கள் தொடர்ச்சியான பணிகளில் இது ஒரு முக்கிய அங்கமாகும்.”

45,000 ASICகளில் 25,000 ஆகஸ்டில் டெலிவரி செய்யப்படும், மீதமுள்ள 20,000 யூனிட்டுகள் செப்டம்பரில் தயாராக இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. தற்போது 150 மெகாவாட் மின் விரிவாக்கத்திற்கு உட்பட்டுள்ள ஜார்ஜியாவின் சாண்டர்ஸ்வில்லில் உள்ள பிட்காயின் சுரங்க வசதியில் அனைத்து கையகப்படுத்தப்பட்ட யூனிட்களையும் பயன்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளதாக CleanSpark தெரிவித்துள்ளது.

“இந்த கரடி சந்தையானது ROIஐ அதிகப்படுத்துவதற்கான வாய்ப்புகளை எங்களுக்கு தொடர்ந்து அளித்து வருகிறது, இதில் தொழில்துறையின் சிறந்த சுரங்கத் தொழிலாளியை தொழில்துறை முன்னணி விலையில் வாங்குவதற்கான வாய்ப்பும் உள்ளது.”

2023 ஆம் ஆண்டின் இறுதிக்குள் ஹாஷ் விகிதத்தில் 16 EH/s ஐ அடையும் இலக்கை CleanSpark நிர்ணயித்துள்ளது. பிப்ரவரியில், நிறுவனம் இந்த காலாண்டில் செயல்பட திட்டமிடப்பட்ட 20,000 ASICகளை வாங்கியது. CleanSpark அதன் 90% சுரங்க மின்சாரம் “குறைந்த கார்பன் ஆற்றல் மூலங்களிலிருந்து” உருவாகிறது என்று கூறியது. 2022 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில், நிறுவனம் உடையது மொத்த சொத்துக்களில் $486.8 மில்லியன் மற்றும் மொத்த பொறுப்புகளில் $59.8 மில்லியன்.

இதழ்: கணக்கு சுருக்கம் சூப்பர்சார்ஜ்கள் Ethereum வாலட்கள்: டம்மீஸ் வழிகாட்டி