குற்றவாளிகளைப் பிடிக்க ராணுவமும் பஞ்சாப் காவல்துறையும் கூட்டு நடவடிக்கையை நடத்தி வருகின்றன, ஆனால் அவர்கள் சகோதர கொலையின் கோணத்தையும் விசாரித்து வருகின்றனர்.  (படம்: PTI)

குற்றவாளிகளைப் பிடிக்க இராணுவமும் பஞ்சாப் காவல்துறையும் கூட்டு நடவடிக்கையை நடத்தி வருகின்றன, ஆனால் அவர்கள் சகோதர கொலையின் கோணத்தையும் விசாரித்து வருகின்றனர். (படம்: PTI)

2022 ஆம் ஆண்டு மக்களவையில் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட தரவு, இந்திய இராணுவம் 2016 முதல் 2022 வரை 11 சகோதர கொலை வழக்குகளைப் பதிவு செய்துள்ளதாகக் காட்டுகிறது. ஆனால் இந்தக் காலப்பகுதிக்குள் விமானப்படையால் ஒரு வழக்கு மட்டுமே பதிவாகியுள்ளது மற்றும் கடற்படையால் எதுவும் தெரிவிக்கப்படவில்லை.

புதன்கிழமை காலை பதிண்டாவில் உள்ள ராணுவ நிலையத்தில் நடந்த துப்பாக்கிச் சூட்டில் 4 இந்திய ராணுவ வீரர்கள் கொல்லப்பட்டனர். குற்றவாளிகளை போலீசார் தேடி வரும் நிலையில், கொலையா என்ற கோணத்திலும் போலீசார் விசாரணை நடத்தி வருகின்றனர்.

சகோதர படுகொலை என்பது பாதுகாப்புப் படைகளின் விஷயத்தில் சக ஊழியர்களையோ அல்லது நட்பு படையினரையோ வேண்டுமென்றே அல்லது தற்செயலாகக் கொல்லும் செயலாகும். ஆனால், சகோதர கொலை வழக்கு என்றால், ராணுவத்திலோ அல்லது முப்படையிலோ இப்படி நடப்பது இது முதல் முறையல்ல.

உத்தியோகபூர்வ தரவுகளின்படி, கடந்த ஏழு ஆண்டுகளில் இராணுவம் 11 சகோதர படுகொலை வழக்குகளை பதிவு செய்துள்ளது. ஆனால் இந்திய விமானப் படையால் இதுபோன்ற ஒரு வழக்கு மட்டுமே பதிவாகியுள்ளது, அதே காலகட்டத்தில் கடற்படையால் எதுவும் தெரிவிக்கப்படவில்லை.

2022 ஆம் ஆண்டு மக்களவையில் ஒரு கேள்விக்கு பதிலளிக்கும் வகையில், பாதுகாப்புத் துறை இணை அமைச்சர் அஜய் பட், 2019, 2020 மற்றும் 2021 ஆம் ஆண்டுகளில் தலா இரண்டு சகோதர கொலைகள் ராணுவத்தால் பதிவாகியதாகவும், 2022 இல் ஒரு வழக்குகள் பதிவாகியதாகவும் தரவுகளை முன்வைத்தார். எவ்வாறாயினும், இந்தக் காலப்பகுதிக்குள் இந்திய கடற்படை மற்றும் விமானப்படையால் இதுபோன்ற வழக்குகள் எதுவும் தெரிவிக்கப்படவில்லை.

“அத்தகைய நிகழ்வுகளில் சரிவை நாங்கள் கண்டுள்ளோம், இந்த மாற்றம் கடுமையானது. பதிண்டா வழக்கில் எந்த உறுதியும் இல்லை என்றாலும், நிச்சயமாக நடவடிக்கைகள் உள்ளன, அதன் பின்னணியில் உள்ள காரணங்களை நாங்கள் ஆழமாகப் பார்ப்போம், எதிர்காலத்தில் இதைத் தடுக்க முடியுமானால், ”என்று அலங்கரிக்கப்பட்ட இராணுவ அதிகாரி ஒருவர் கூறினார்.

சமீபத்தில் மட்டுமல்ல, முந்தைய ஆண்டுகளின் தரவுகளின்படி, கடற்படை மற்றும் விமானப்படையில் சகோதர கொலை வழக்குகள் மிகக் குறைவு. 2019 ஆம் ஆண்டிற்கு முன்னர், 2016 முதல் 2018 வரை, கடற்படையில் சகோதர கொலைகள் எதுவும் இல்லை, ஆனால் விமானப்படையில் ஒன்று பதிவாகியுள்ளதாக அதிகாரப்பூர்வ தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. இருப்பினும், இராணுவத்தில், 2016 இல் இதுபோன்ற இரண்டு வழக்குகள் இருந்தன, மேலும் 2017 மற்றும் 2018 இல் தலா ஒன்று.

பயிற்சி பெற்ற உளவியல் ஆலோசகர்களை பணியமர்த்துதல், உணவு மற்றும் உடைகளின் தரத்தை மேம்படுத்துதல், மன அழுத்தத்தை நிர்வகித்தல் பயிற்சி, பொழுதுபோக்கு வசதிகள், நண்பர் அமைப்பு, விடுப்புச் சலுகைகள், அணுகக்கூடிய தன்மை உள்ளிட்டவை உட்பட, துருப்புக்களிடையே மன அழுத்தத்தைக் குறைக்க அரசாங்கம் பல நடவடிக்கைகளை எடுத்துள்ளது. மூத்தவர்கள், எல்லைப் பகுதிகளில் இருந்து துருப்புக்களை நகர்த்துவதற்கான வசதிகள் மற்றும் குறைகளை நிவர்த்தி செய்யும் பொறிமுறையை நிறுவுதல்,” என்று பட் மக்களவையில் பதிலளித்தார்.

பதிண்டா துப்பாக்கிச் சூடு சம்பவத்தில், பஞ்சாப் காவல்துறையில் பதிவு செய்யப்பட்ட எஃப்ஐஆர் படி, இரண்டு நபர்கள் – முகத்தை மூடிக்கொண்டு, வெள்ளை நிற குர்தா-பைஜாமா அணிந்து – கொலைகளுக்கு திருடப்பட்ட INSAS துப்பாக்கியைப் பயன்படுத்தியுள்ளனர். காவல்துறை பயங்கரவாதத் தொடர்புகளை நிராகரித்துள்ளது, ஆனால் நான்கு ஜவான்கள் துப்பாக்கிச் சூடு மற்றும் மரணத்திற்கு வழிவகுத்த உள் தகராறை அதிகாரிகள் சுட்டிக்காட்டியுள்ளனர். ஆனால் இந்த விவகாரம் குறித்து ராணுவம் எந்த கருத்தையும் தெரிவிக்கவில்லை.

திருடப்பட்ட INSAS துப்பாக்கியைப் பயன்படுத்துவது ஒரு முக்கிய தடயமாக இருக்கலாம் ஆனால் இது முழுமையான விசாரணைக்குப் பின்னரே தெரியவரும். “ஒரு தேடுதல் குழு INSAS துப்பாக்கியை பத்திரிகையுடன் கண்டுபிடித்துள்ளது. இராணுவம் மற்றும் காவல்துறையின் கூட்டுக் குழுக்கள் இப்போது மேலும் விவரங்களைக் கண்டறிய ஆயுதத்தின் தடயவியல் ஆய்வுகளை மேற்கொள்ளும். ஆயுதத்தின் மீதமுள்ள எண்ணிக்கை தடயவியல் பகுப்பாய்வுக்குப் பிறகு மட்டுமே கிடைக்கும். பஞ்சாப் காவல்துறையுடன் இணைந்து விசாரணை நடைபெற்று வருகிறது. சாத்தியமான அனைத்து உதவிகளும் வழங்கப்பட்டு வருகின்றன, ”என்று இராணுவத்தின் தென்மேற்கு கட்டளையின் அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கையை வாசிக்கவும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கேSource link