டாக்டர் நவீன் பாம்ரி, இயக்குனர் & HOD (இன்டர்வென்ஷனல் கார்டியாலஜி), மேக்ஸ் சூப்பர் ஸ்பெஷாலிட்டி மருத்துவமனை ஷாலிமார் பாக், தில்லி இதய செயலிழப்பு பற்றிய சில முக்கிய தகவல்களைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் இதய நோயின் சுமை நம் மக்கள் மீது அதிகரித்து வருகிறது மற்றும் தனிநபர்களின் ஒட்டுமொத்த வாழ்க்கையையும் அரசாங்க செலவினங்களையும் பாதிக்கிறது. நாம் மருத்துவர்களை சந்திக்கும் போது, ​​அதாவது இதய செயலிழப்பு என்ற சொல்லை தவறாமல் பயன்படுத்துவதை அறிந்திருப்பது அவசியம்.

இதய செயலிழப்பு என்றால் என்ன

இந்த நிலைக்கான சிகிச்சைகளில் ஒன்று விழிப்புணர்வு. இதய செயலிழப்பு என்பது அதன் பணிச்சுமையைத் தாங்க முடியாத இதயத்தை விவரிக்கப் பயன்படுத்தப்படும் சொல். உடலுக்குத் தேவையான ஆக்ஸிஜன் கிடைக்காமல் போகலாம். உடலின் உயிரணுக்களுக்கு ஆக்ஸிஜன் மற்றும் ஊட்டச்சத்து நிறைந்த இரத்தத்தை வழங்க உங்கள் உடல் இதயத்தின் உந்திச் செயலைச் சார்ந்துள்ளது. செல்கள் சரியான முறையில் ஊட்டமளித்தால், உடல் சீராக இயங்கும். இதய செயலிழப்புடன், பலவீனமான இதயம் செல்களுக்கு போதுமான இரத்தத்தை வழங்க முடியாது. இதனால் சோர்வு மற்றும் மூச்சுத் திணறல் மற்றும் சிலருக்கு இருமல் ஏற்படும். நடைபயிற்சி, படிக்கட்டுகளில் ஏறுதல் அல்லது மளிகைப் பொருட்களை எடுத்துச் செல்வது போன்ற அன்றாட நடவடிக்கைகள் மிகவும் கடினமாகிவிடும்.

இதய செயலிழப்பு: பொதுவான அறிகுறிகள்

பொதுவான அறிகுறிகள் மற்றும் அறிகுறிகளை ஒருவர் அறிந்திருக்க வேண்டும்:

 • மூச்சு திணறல்
 • நீங்கள் சுறுசுறுப்பாக இருக்கும்போது சோர்வாக உணர்கிறேன் (களைப்பு) மற்றும் கால் பலவீனம்
 • உங்கள் கணுக்கால், கால்கள் மற்றும் வயிற்றில் வீக்கம்.
 • எடை அதிகரிப்பு
 • இரவில் ஓய்வெடுக்கும்போது சிறுநீர் கழிக்க வேண்டும்
 • விரைவான அல்லது ஒழுங்கற்ற இதயத் துடிப்புகள் (படபடப்பு)
 • ஒரு உலர், ஹேக்கிங் இருமல்
 • நிரம்பிய (வீங்கிய) அல்லது கடினமான வயிறு, பசியின்மை அல்லது வயிற்று வலி (குமட்டல்).

இதய செயலிழப்பு நோயறிதல் பொதுவாக மருத்துவ வரலாறு, உடல் பரிசோதனை மற்றும் கண்டறியும் சோதனைகள் ஆகியவற்றின் கலவையை உள்ளடக்கியது. இதய செயலிழப்பைக் கண்டறியப் பயன்படுத்தப்படும் சில பொதுவான சோதனைகள் எக்கோ கார்டியோகிராம், ஈசிஜி அல்லது ஈகேஜி, மார்பு எக்ஸ்ரே, ட்ரோபோனின் அளவுகளை பகுப்பாய்வு செய்யும் இரத்தப் பரிசோதனைகள், கார்டியாக் எம்ஆர்ஐ மற்றும் ஆஞ்சியோகிராபி. உங்கள் அறிகுறிகள் மற்றும் மருத்துவ வரலாற்றைப் பொறுத்து, உங்கள் மருத்துவர் இந்த சோதனைகளில் சில அல்லது அனைத்தையும் ஆர்டர் செய்யலாம். துல்லியமான நோயறிதலைப் பெறுவதும் பொருத்தமான சிகிச்சைத் திட்டத்தை உருவாக்குவதும் இலக்கு.

இதய செயலிழப்பை அடையாளம் காண பயோமார்க்ஸ்

ஆம், இதய செயலிழப்பைக் கண்டறிய உதவும் குறிப்பிட்ட பயோமார்க்ஸ்கள் உள்ளன. பயோமார்க்ஸ் என்பது இரத்தம், சிறுநீர் அல்லது பிற உடல் திரவங்களில் அளவிடக்கூடிய பொருட்கள் ஆகும், அவை ஒரு நபரின் உடல்நிலை பற்றிய தகவல்களை வழங்க முடியும். இதய செயலிழப்பைக் கண்டறியப் பயன்படுத்தப்படும் சில பொதுவான பயோமார்க்ஸ் இங்கே:

B-வகை நேட்ரியூரெடிக் பெப்டைட் (BNP) மற்றும் N-டெர்மினல் ப்ரோ-BNP (NT-proBNP): இவை அழுத்தம் மற்றும் அளவுகளில் ஏற்படும் மாற்றங்களுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் இதயத்தால் வெளியிடப்படும் ஹார்மோன்கள். இரத்தத்தில் BNP அல்லது NT-proBNP இன் உயர்ந்த அளவுகள் இதய செயலிழப்பைக் குறிக்கலாம்.

ட்ரோபோனின்: இது இதய தசை சேதமடையும் போது இரத்தத்தில் வெளியிடப்படும் புரதமாகும். ட்ரோபோனின் உயர்ந்த அளவு இதய செயலிழப்பு அல்லது பிற இதய நிலைகளைக் குறிக்கலாம்.

கலெக்டின்-3: இது வீக்கம் மற்றும் ஃபைப்ரோஸிஸில் ஈடுபடும் ஒரு புரதமாகும். இரத்தத்தில் கலெக்டின்-3 இன் உயர்ந்த அளவுகள் இதய செயலிழப்பு அபாயத்தைக் குறிக்கலாம்.

ST2: இது வீக்கம் மற்றும் ஃபைப்ரோஸிஸில் ஈடுபடும் புரதமாகும். இரத்தத்தில் ST2 இன் உயர்ந்த அளவுகள் இதய செயலிழப்பு அபாயத்தைக் குறிக்கலாம்.

இந்த பயோமார்க்ஸ்கள் இதய செயலிழப்பைக் கண்டறிய உதவுவதோடு, நோயின் முன்னேற்றம் மற்றும் சிகிச்சைக்கான பதிலைக் கண்காணிக்கவும் உதவும். இருப்பினும், பயோமார்க்ஸர்கள் எப்போதுமே உறுதியானவை அல்ல, மற்ற நோயறிதல் சோதனைகள் மற்றும் மருத்துவ மதிப்பீடுகளுடன் இணைந்து பயன்படுத்தப்பட வேண்டும் என்பதைக் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

கோவிட்-19 விளம்பர இதய செயலிழப்புக்கு இடையிலான இணைப்பு

கோவிட்-19 இதய செயலிழப்பு அல்லது கார்டியோமயோபதி (இதய தசையின் ஒரு நோய்), குறிப்பாக முன்பே இருக்கும் இருதய நோய் அல்லது உயர் இரத்த அழுத்தம், நீரிழிவு மற்றும் உடல் பருமன் போன்ற ஆபத்து காரணிகள் உள்ளவர்களுக்கு வழிவகுக்கும் என்பதற்கு வளர்ந்து வரும் சான்றுகள் உள்ளன. கோவிட்-19 வீக்கம் மற்றும் இதயத்திற்கு இரத்த விநியோகத்தை பாதிப்பதன் மூலம் இதய தசையை நேரடியாக சேதப்படுத்தும். 6,000க்கும் மேற்பட்ட கோவிட்-19 நோயாளிகளை உள்ளடக்கிய ஒரு மெட்டா பகுப்பாய்வு, வயது மற்றும் நோயின் தீவிரத்தைப் பொறுத்து 15 சதவீதம் முதல் 42 சதவீதம் வரை இதயக் காயம் ஏற்படுவதைக் குறிக்கிறது.

பல ஆய்வுகள் கோவிட்-19 உடன் ஏற்கனவே இருக்கும் இதய நிலைமைகளைக் கொண்டவர்கள் கடுமையான நோய் மற்றும் இறப்புக்கான அதிக ஆபத்தில் இருப்பதாகக் காட்டுகின்றன. கூடுதலாக, கோவிட்-19 உள்ள சிலருக்கு மாரடைப்பு ஏற்படுகிறது, இது இதய தசையின் வீக்கம், இது இதய செயலிழப்பு அல்லது கார்டியோமயோபதிக்கு வழிவகுக்கும். மேலும், கோவிட்-19 இரத்தக் கட்டிகளையும் ஏற்படுத்தலாம், இது மாரடைப்பு அல்லது பக்கவாதம் ஏற்படலாம் மற்றும் ஏற்கனவே இருக்கும் இதய நிலைகளை மோசமாக்கலாம். சில சந்தர்ப்பங்களில், கோவிட்-19 சைட்டோகைன் புயல் எனப்படும் கடுமையான மற்றும் உயிருக்கு ஆபத்தான நிலையை ஏற்படுத்தலாம், இது இதயம் உட்பட பல உறுப்புகளுக்கு பரவலான வீக்கத்தையும் சேதத்தையும் ஏற்படுத்தும்.

மாரடைப்பு Vs இதய செயலிழப்பு: இதய செயலிழப்பை சமாளிக்க சிகிச்சைகள்

மாரடைப்பு என்பது இதயத்தின் ஒரு பகுதியில் இரத்த ஓட்டம் ஓரளவு அல்லது முழுமையாக துண்டிக்கப்படுவதைக் குறிக்கிறது. இதய செயலிழப்பு என்பது உடலின் பல்வேறு பகுதிகளுக்கு போதுமான இரத்தத்தை இதயத்தால் திறம்பட செலுத்த முடியாது. இதய செயலிழப்பு காலப்போக்கில் படிப்படியாக ஏற்படுகிறது ஆனால் மாரடைப்பு திடீரென ஏற்படுகிறது மற்றும் அவசரநிலை.

இதய செயலிழப்பு சிகிச்சைக்கு பல தலையீட்டு சிகிச்சைகள் உள்ளன. பரிந்துரைக்கப்படும் குறிப்பிட்ட சிகிச்சை அல்லது சிகிச்சைகளின் கலவையானது இதய செயலிழப்புக்கான தனிநபரின் அடிப்படைக் காரணம், அறிகுறிகளின் தீவிரம் மற்றும் பிற காரணிகளைப் பொறுத்தது. இதய செயலிழப்புக்கான சில பொதுவான தலையீட்டு சிகிச்சைகள் இங்கே:

மருந்துகள்: ACE தடுப்பான்கள், பீட்டா-தடுப்பான்கள், சிறுநீரிறக்கிகள் மற்றும் அல்டோஸ்டிரோன் எதிரிகள் உட்பட பல வகையான மருந்துகள் பொதுவாக இதய செயலிழப்புக்கு சிகிச்சையளிக்கப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. இந்த மருந்துகள் அறிகுறிகளைக் குறைக்கவும், இதய செயல்பாட்டை மேம்படுத்தவும், சிக்கல்களைத் தடுக்கவும் உதவும்.

கார்டியாக் ரீசின்க்ரோனைசேஷன் தெரபி (CRT): CRT என்பது இதயத்தின் வென்ட்ரிக்கிள்களின் சுருக்கங்களை ஒத்திசைக்கக்கூடிய ஒரு சிறப்பு வகை இதயமுடுக்கியை பொருத்துவதை உள்ளடக்கியது. இது இதயத்தின் உந்தித் திறனை மேம்படுத்தவும் அறிகுறிகளைக் குறைக்கவும் உதவும்.

பொருத்தக்கூடிய கார்டியோவர்டர்-டிஃபிபிரிலேட்டர் (ஐசிடி): ICD என்பது தோலின் கீழ் பொருத்தப்பட்ட ஒரு சாதனம் மற்றும் இதயத்தின் தாளத்தை கண்காணிக்க முடியும். இது ஆபத்தான தாளத்தைக் கண்டறிந்தால், அது ஒரு சாதாரண தாளத்தை மீட்டெடுக்க ஒரு அதிர்ச்சியை அளிக்கும்.

வென்ட்ரிகுலர் உதவி சாதனங்கள் (VADகள்): VAD கள் இயந்திர பம்புகள் ஆகும், அவை இதயம் இரத்தத்தை பம்ப் செய்ய உதவும். அவை பெரும்பாலும் மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்கான பாலமாக அல்லது மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்கு வேட்பாளர்களாக இல்லாதவர்களுக்கு நீண்டகால சிகிச்சையாக பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

இதய மாற்று அறுவை சிகிச்சை: சில சந்தர்ப்பங்களில், மற்ற சிகிச்சைகளுக்கு பதிலளிக்காத இறுதி நிலை இதய செயலிழப்பு உள்ளவர்களுக்கு இதய மாற்று அறுவை சிகிச்சை பரிந்துரைக்கப்படலாம்.

வாழ்க்கை முறை மாற்றங்கள்: மருத்துவ மற்றும் அறுவை சிகிச்சை சிகிச்சைகள் தவிர, உடற்பயிற்சி, ஆரோக்கியமான உணவுமுறை மற்றும் புகைபிடிப்பதை நிறுத்துதல் போன்ற வாழ்க்கை முறை மாற்றங்களும் இதய செயலிழப்பு உள்ளவர்களுக்கு நன்மை பயக்கும்.

இதய செயலிழப்பு: தாக்கம் மற்றும் முன்கணிப்பு

இதய செயலிழப்பு என்பது அரித்மியா, மாரடைப்பு, பக்கவாதம், சிறுநீரக பாதிப்பு மற்றும் கல்லீரல் பாதிப்பு உள்ளிட்ட பல்வேறு சிக்கல்களுக்கு வழிவகுக்கும் ஒரு தீவிர நிலை. அமெரிக்கன் ஹார்ட் அசோசியேஷனின் கூற்றுப்படி, இதய செயலிழப்பு உள்ளவர்களின் மரணத்திற்கு மிகவும் பொதுவான காரணம் திடீர் இதயத் தடுப்பு ஆகும், இது இதயம் திடீரென துடிப்பதை நிறுத்தும் போது ஏற்படுகிறது. அரித்மியா மற்றும் இதய பாதிப்பு உள்ளிட்ட பல்வேறு காரணிகளால் திடீர் இதயத் தடுப்பு ஏற்படலாம். இதய செயலிழப்பு உள்ளவர்கள் தங்கள் உடல்நிலையை நிர்வகிப்பதற்கும் சிக்கல்களின் அபாயத்தைக் குறைப்பதற்கும் அவர்களின் சுகாதார வழங்குநர்களுடன் நெருக்கமாக பணியாற்றுவது முக்கியம்.

இதய செயலிழப்புக்கான முன்கணிப்பு நிலையின் அடிப்படைக் காரணம், அறிகுறிகளின் தீவிரம் மற்றும் பிற காரணிகளைப் பொறுத்து பரவலாக மாறுபடும். இருப்பினும், சரியான சிகிச்சை மற்றும் மேலாண்மை மூலம், இதய செயலிழப்பு உள்ள பலர் நீண்ட மற்றும் ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை வாழ முடியும். அமெரிக்கன் ஹார்ட் அசோசியேஷனின் கூற்றுப்படி, இதய செயலிழப்பு உள்ளவர்களில் சுமார் 50 சதவீதம் பேர் நோயறிதலுக்குப் பிறகு 5 ஆண்டுகள் உயிர்வாழ்கின்றனர். இருப்பினும், தனிப்பட்ட காரணிகளைப் பொறுத்து உயிர்வாழ்வு விகிதங்கள் பரவலாக மாறுபடும் என்பதைக் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும். இதய செயலிழப்பு உள்ளவர்கள், தகுந்த சிகிச்சை திட்டத்தை உருவாக்கவும், அவர்களின் நிலையை கவனமாக நிர்வகிக்கவும், அவர்களின் சுகாதார வழங்குநர்களுடன் நெருக்கமாக பணியாற்றுவது முக்கியம்.

இதய செயலிழப்பு Vs புற்றுநோய்: எது மிகவும் ஆபத்தானது

இதய செயலிழப்பு மற்றும் புற்றுநோயை ஒப்பிடுவது கடினம், ஏனெனில் இவை இரண்டும் ஒரு நபரின் ஆரோக்கியம் மற்றும் வாழ்க்கைத் தரத்தில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடிய தீவிர நிலைகள். ஒவ்வொரு நிலைக்கான முன்கணிப்பு, அடிப்படைக் காரணம், நிலையின் நிலை மற்றும் தனிநபரின் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியம் உள்ளிட்ட பல்வேறு காரணிகளைப் பொறுத்து பரவலாக மாறுபடும். பொதுவாக, இதய செயலிழப்புக்கான முன்கணிப்பு பல வகையான புற்றுநோய்களை விட ஓரளவு சிறப்பாக இருக்கும், குறிப்பாக இந்த நிலை ஆரம்பத்திலேயே கண்டறியப்பட்டு நிர்வகிக்கப்பட்டால். இருப்பினும், இரண்டு நிலைகளும் தீவிரமானவை என்பதையும், நிலைமையை கவனமாக நிர்வகிக்கவும் பொருத்தமான சிகிச்சைத் திட்டத்தை உருவாக்கவும் சுகாதார வழங்குநர்களுடன் நெருக்கமாக பணியாற்றுவதே சிறந்த செயல் என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டியது அவசியம்.

இதய செயலிழப்பு உங்கள் பாலியல் வாழ்க்கையை எவ்வாறு பாதிக்கும்

இதய செயலிழப்பு உங்கள் வாழ்க்கையின் அனைத்து அம்சங்களையும் பாதிக்கலாம், இதில் ஆற்றல், ஆசை அல்லது உடலுறவில் பங்கேற்கும் திறன் ஆகியவை அடங்கும். உங்களுக்கும் உங்கள் அன்புக்குரியவருக்கும் பாலியல் உறவுகளின் உடல் மற்றும் உணர்ச்சி சவால்களை சமாளிக்க உதவும் சில குறிப்புகள் இங்கே:

 • உங்கள் துணையுடன் வெளிப்படையாக பேசுங்கள்.
 • அன்பைக் காட்ட வெவ்வேறு வழிகளைக் கண்டறியவும்.
 • நீங்கள் ஓய்வாகவும் உடல் ரீதியாகவும் வசதியாக இருக்கும்போது உடலுறவு கொள்ளுங்கள்.
 • யதார்த்தமான செயல்திறன் எதிர்பார்ப்புகளைக் கொண்டிருங்கள். தேவையான ஆற்றலைக் குறைக்க உங்கள் பாலியல் நடைமுறைகளை நீங்கள் மாற்ற வேண்டியிருக்கலாம்.
 • ஒருவருக்கொருவர் அக்கறையுடனும், அன்புடனும், நேர்மையுடனும் இருங்கள்.
 • உங்கள் மருந்துகள் விழிப்புணர்வு மற்றும் பாலியல் செயல்திறனை பாதிக்கலாம். உங்கள் கவலைகளைப் பற்றி உங்கள் மருத்துவரிடம் பேசுங்கள்.


(இந்த தகவல் நோயாளியின் கல்விக்காக மட்டுமே பரிந்துரைக்கப்படுகிறது மற்றும் மருத்துவரின் ஆலோசனை அல்லது பரிந்துரைகளுக்கு மாற்றாக கருதப்படாது. மேலும் தகவலுக்கு உங்கள் மருத்துவரை அணுகவும்.)

Source link